อยากรู้วิธีการต่อ Equalizer ใช้กับไมค์ร้องและใช้กับเสียงรวมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 09:37:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีการต่อ Equalizer ใช้กับไมค์ร้องและใช้กับเสียงรวมครับ  (อ่าน 13193 ครั้ง)
zseven
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:29:31 PM »

ไม่เอาคืออย่างนี้ครับเห็นมีคนบอกว่าการต่อ Equalizer กับไมค์ร้องแล้วจะทำให้เสียงดีขึ้นคับ
แต่ผมไม่รู้วีธีต่อใช้งานคับ พอดีมีEq 2 เครื่องครับ อ้อ แล้วก็อีกตัวจะต่อใช้กับเสียงรวมครับไม่รู้ว่าไม่ทราบว่าต่อยังไง

Eq  : 1 ต่อควบคุมเสียงเสียงรวม Eq  รุ่น  FBQ6200 Behringer
Eq  : 2 ต่อใช้ควบคุมเสียงไมค์ร้อง   Eq  รุ่น  GQ-131   NPE
Mix รุ่น Live 32  16 Ch.
Cross : NPE  EN-234(1U)

รบกวนท่านผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ขอบคุณ

zseven
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:32:21 PM »

ขอคำแนะนำด้วยครับพอดีเพิ่งหัดเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งไม่ค่อยมีความรู้เท่าใหร่
ท่านใดมีคำแนะนำดีๆ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 06:06:17 PM »

หากว่าเราจัดการกับระบบดีๆมันก็ไม่มีความจำเป็นถึงขนาดที่จะต้องใช้ EQ เพื่อปรับเสียงไมค์หรอกครับผม สิ้นเปลืองเปล่าๆ

แต่ถ้าอยากทราบไม่เป็นไรครับตอบให้ได้

Eq  : 1 ต่อควบคุมเสียงเสียงรวม Eq  รุ่น  FBQ6200 Behringer

อันนี้ง่ายๆครับเป็นแค่การต่อ in-out ธรรมดาๆ ก็คือออกจาก mix>>EQ>>crossover>>PA Systemได้เลยครับผม เป็นการต่อแบบพื้นฐานๆทั่วไป

Eq  : 2 ต่อใช้ควบคุมเสียงไมค์ร้อง   Eq  รุ่น  GQ-131   NPE

แนะนำว่าน่าจะเป็นการต่อแบบ insert จะดีกว่าการต่อจากไมค์มาเข้า EQ แล้วกลับมาเข้ามิกซ์อีกทีนึงครับผม ส่วนวิธีการต่อหรือต้องเชื่อมสายอย่างไรอันนี้ให้ลองค้นหาข้อมูลในเวปนี้ดูก็ได้ครับ เพราะว่ามีหลายท่านอธิบายไว้เยอะแล้วครับผม

แต่ที่อยากแนะนำคือให้จัดการกับระบบของเราให้ดีก่อนดีกว่าโดยการปรับเสียงจากตัว EQ หลักให้เสียงมันนิ่งฟังแล้วสบายหู ไม่มีหอน ก่อนดีกว่าครับผม เพราะว่าถ้าเราสามารถจัดการกับระบบตรงนั้นได้มันก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเพิ่ม EQ เพื่อควบคุมไมค์ร้องอย่างเดียว และที่สำคัญที่ input ในแต่ละช่องของมิกซ์มันจะมี EQ ของแต่ละช่องไว้ให้ปรับชดเชยอยู่แล้วครับเราสามารถชดเชยได้จากตรงนั้นได้อยู่แล้ว

ผมว่าเอา EQ ที่เหลือนั้นไปทำระบบมอร์นิเตอร์น่าจะดีกว่าครับผม เยี่ยมมาก
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 10:20:09 PM »

ลองต่อดูก็ใด้ครับถ้าอยากลอง.ต่อที่ช่อง INSERTการทำสายสัญญานดูตามรูปครับ
zseven
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 08:33:39 AM »

ขอบคุณครับ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์