ติดไวรัชใช่ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:17:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดไวรัชใช่ไหม  (อ่าน 3455 ครั้ง)
w_man
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:13:45 AM »

เครื่องผมพอ BOOT ขึ้นมา มีนาฬิกาทรายขึ้น เหมื่อนเครื่องทำงานอยู่ตลอดเวลา
อยากทราบว่าติดไวรัสใช่ไหมครับ? ไวรัสอะไร? ใช้โปรแกรมไหนฆ่าครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:45:03 AM »

เครื่องผมพอ BOOT ขึ้นมา มีนาฬิกาทรายขึ้น เหมื่อนเครื่องทำงานอยู่ตลอดเวลา
อยากทราบว่าติดไวรัสใช่ไหมครับ? ไวรัสอะไร? ใช้โปรแกรมไหนฆ่าครับ

เป็นวินโดว์อะไรครับ อาการนี้เป็นได้หลายอย่างครับ

อาการทาง Software
ถ้าเป็น XP
ลองเข้าที่ Safe mode ดูก่อนว่าเข้าได้หรือไม่ครับ วิธีเข้า Safemode ให้ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ก่อนที่มันจะเข้าวินโดว์ให้กระหน่ำ กดปุ่ม F8 ย้ำ ๆ ครับ มันจะขึ้นหัวข้อ ยาวเหลียด ให้เลือกที่หัวข้อ Last know good ครับ จากนั้นก็รีสตาร์ท
ถ้ายังเป็นอยู่ให้เข้า Safe mode อีกครั้ง
เลือกหัวข้อ Safemode ด้านบนสุดครับ
แล้วให้เข้าไปดูที่ Starp Up เมนู ว่ามีโปรแกรมอะไรบ้าง อันไหนที่ลงสัยให้เอาออกก่อนครับ
ถ้าเข้าไม่ได้ อาจเป็นไปได้ว่าไฟล์บางไฟล์ของวินโดว์เสีย หรืออาจจะโดนไวรัสครับ
อาจจะต้องลงวินโดว์รีแพร์ครับ
ถ้าสงสัยว่าเป็นไวรัส ให้ถอดฮาร์ดดิสก์ไปพ่วงกับเครื่องอื่นที่อัปเดทฐานไวรัสเป็นปัจจุบันแล้ว แล้วลอง scan ดูครับ

อาการทาง HardWare
ให้ลองเคลียร์ BIOS ก่อนครับโดยการถอดถ่าน BIOS ทิ้งไว้ประมาณ 5 นาทีแล้วใส่เข้าไปใหม่ จัดการตั้งวันที่ให้เรียบร้อยครับ
ถ้ายังเป็นอยู่ให้ลองถอดแรมออกมาทำความสะอาดตรงซี่ทองแดง โดยใช้ยางลบ ลบตรงซี่ทองแดงแล้วใส่เข้าไปใหม่ครับ
ถ้ายังเป็นอยู่ให้ลองหาแรมตัวอื่นมาเปลี่ยนครับ
ถ้ายังเหมือนเดิม ให้ลองถอด พวกอุปกรณ์ที่เป็นการ์ด PCI (ถ้ามี) เช่น ซาวด์ดการ์ด โมเด็ม อะไรพวกนี้ ลองถอดออกให้หมดแล้วลองบูตเครื่องใหม่ครับผม

ลองดูก่อนครับ ได้ไม่ได้อย่างไรเดี๋ยวมาต่อกันครับ.

w_man
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:54:48 AM »

หัวข้อ Last know good อยู่ที่ไหนครับ
เข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้ด้วยคับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 12:14:28 PM »

หัวข้อ Last know good อยู่ที่ไหนครับ
เข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้ด้วยคับ
เปิดเครื่องแล้ว หลังจากมีตัวเลขภาษาอังกฤษ วิ่ง ๆ กะว่าก่อนที่มันจะบูตวินโดว์
ให้กดปุ่ม F8 (อยู่ติด ๆ กับปุ่ม F7  Tongue) ย้ำ ๆ ครับ
มันจะเข้า DOS MODE มีหัวข้อให้เลือก ให้มองหาหัวข้อ Last konw good ครับ ใช้ปุ่มลูกศร(อยู่ใกล้ ๆ กับชุดปุ่มตัวเลข) เลื่อนลงมาที่หัวข้อนั้นแล้วกดปุ่ม Enter ครับ
 Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์