เครื่องซักผ้า LG WF-T6060PC ตัวเครื่องสั่นมากตอนปั่นแห้งแล้วหยุด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 01:48:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า LG WF-T6060PC ตัวเครื่องสั่นมากตอนปั่นแห้งแล้วหยุด  (อ่าน 31497 ครั้ง)
taae
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 09:28:35 PM »

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ เครื่องซักผ้า LG WF-T6060PC ตอนปั่นแห้งตัวเครื่องจะสั่นแรงมากๆสักพักและก็จะหยุดปั่นแห้ง หลังจากนั้นเครื่องก็จะเปิดน้ำเข้าเครื่องอีกครั้ง แล้วก็จะทำงานตามปกติ พอถึงตอนปั่นแห้งก็จะเป็นเหมือนเดิมวนไปเรื่อยๆ ไม่รู้จักจบครับ  ผมทดสอบซักถังเปล่าตัวเครื่องตอนปั่นแห้งก็สั่นแรงมากเหมือนกันครับ แต่เครื่องก็จะทำงานครบตามรอบการซํกปกติครับ ผมตรวจดูโช๊คสี่จุดก็สมดุลย์ปกติดีครับ ตัวเครื่องวางบนพื้นปูนได้ระดับไม่เอียง สวิทช์ฝาถังก็ทำงานปกติ  ผมอยากทราบว่ามีสาเหตุอะไรที่ทำให้ตัวเครื่องสั่นได้อีกครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 09:42:54 PM »

ลองดูน็อตที่อยู่ใต้ใบซักอาจหลุดหรือขาด(น็อตยึดถัง)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 09:58:21 PM »

ลองดูน็อตที่อยู่ใต้ใบซักอาจหลุดหรือขาด(น็อตยึดถัง)

ที่พี่เค้าว่ามา เป็นไปได้ครับเพราะเจอมาแล้วเหมือนกัน น็อตยึดถังมันคลายออก ลองจับขอบถังด้านในแล้วโยกดูก็ได้ครับพี่
ถ้ามันโยกได้ก็รีบหาประแจบล็อกมาขันก็จบครับ ไม่งั้นถ้าแขนยึดถังขาดขึ้นมาหล่ะก็ งานเข้าเลยนะครับพี่

แต่อีกกรณีนึงที่ผมเคยเจอคือ ปกติบริเวณขอบบนของถังปั่นหมาดทางโรงงานเค้าจะเติมน้ำเกลือผสมกับกับอะไรมาซักอย่างนี่แหละพี่ จำไม่ได้อ่ะ
ไปเจอช่างที่ไหนมาไม่ทราบ เจาะเอาน้ำที่เค้าถ่วงไว้ออกซะเกลี้ยงเลยอ่ะ เวลาปั่นหมาดที สั่นเป็นจ้าวเข้าเลยอ่ะพี่
แต่ผมลองเติมน้ำเปล่าเข้าไปแทนที่แล้วก็ยังไม่หายสั่นอ่ะ
ไม่รู้ว่าปริมาณน้ำที่เติมเข้าไปมันมากหรือน้อยเกินไป
พี่ๆท่านไหนพอจะมีข้อมูลก็ช่วยบอกหน่อยนะครับพี่
เจ้าเครื่องที่ว่านี้มันคือชาร์ป C-60A อ่ะครับพี่  ไม่เอา
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 10:41:56 PM »

เดี่ยวพรุ่งนี้ผมจะลองไปเปิดดูครับ เครื่องซักผ้าไม่ได้อยู่ที่นี่  น๊อตตัวนี้ใช่ตัวที่ต้องใช้ลุกบ๊อกไขหรือเปล่าครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 08:45:04 AM »

เดี่ยวพรุ่งนี้ผมจะลองไปเปิดดูครับ เครื่องซักผ้าไม่ได้อยู่ที่นี่  น๊อตตัวนี้ใช่ตัวที่ต้องใช้ลุกบ๊อกไขหรือเปล่าครับ

ใช่ครับพี่ ไม่รู้ว่าเบอร์ 36 รึว่า 38 Roll Eyes
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 09:21:49 AM »

ผมเอาไขควงหมุนใบซักไม่ออก ใบซักมันหมุนตาม  และลองโยกขอบถังด้านในแล้วมันหมุนขวาได้ แต่หมุนซ้ายไม่ได้ไม่รู้ว่ามันปกติหรือเปล่าครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 06:12:59 PM »

จับใบพัดไว้แล้วใช้ฆ้อนเคาะเบาๆที่ไขควงให้น็อตรู้ตัว พยายามเอาออกให้ได้ หมุนทวนเข็มนาฬิกา
ถังหมุนได้ด้านเดียวดีแล้วครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 09:50:05 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลองดูใหม่ครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 10:53:54 PM »

โห...ผมหล่ะลุ้นระทึกกับพี่เค้าจริงๆ มาส่งข่าววันละนิด วันละหน่อย โอ๊ย..อกอีแป้นจะแตกกก  เศร้าจัง
เอ้าลุ้นกันต่อครับ แต่ระหว่างรอ มามะ มาจอยกัน จอยกัน  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 10:22:05 AM »

เยี่ยมมากสิ่งเเรกต้องตรวจการวางเครื่องซักครับให้วางให้ตรงเสมอกับพื้นก่อนเพราะเวลาเครื่องปั่นจะหมุนเร็วครับ..2.ในกรณีใส้ผ้ามากมากทำให้ถังซักภายในล้มเลยเกิดเสียงสั่นได้ครับ..3.บางครั้งก็เกิดจากสปริงยึดถังของเครื่องเสื่อมได้ครับ..4.อาจเกิดจากเเกนซักชำรุดครับ..ยินดีเเนะนำครับ คุณอ้วน เยี่ยมมาก 0865713579
nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 10:22:46 AM »

เยี่ยมมากสิ่งเเรกต้องตรวจการวางเครื่องซักครับให้วางให้ตรงเสมอกับพื้นก่อนเพราะเวลาเครื่องปั่นจะหมุนเร็วครับ..2.ในกรณีใส้ผ้ามากมากทำให้ถังซักภายในล้มเลยเกิดเสียงสั่นได้ครับ..3.บางครั้งก็เกิดจากสปริงยึดถังของเครื่องเสื่อมได้ครับ..4.อาจเกิดจากเเกนซักชำรุดครับ..ยินดีเเนะนำครับ คุณอ้วน เยี่ยมมาก 0865713579
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 02:37:21 PM »

ผมถอดใบซักได้แล้วครับ หัวน๊อตไม่คลายออก ยังแน่นดีอยู่ ผมเลยลองซักน้ำเปล่าดู  เลยสังเกตุเห็นว่าตัวถังซักด้านในมันแค่ขยับไปมานิดหน่อย ไม่ยอมหมุนซ้ายและขวา ก็เลยนั่งดูต่อไปจนถึงตอนปล่อยน้ำ พอน้ำแห้งลง เครื่องก็เริ่มปั่นแห้ง ตัวเครื่องสั่นแรง ไม่ถึง 5 วินาที มันก็หยุดและเครื่องก็เริ่มปล่อยน้ำเข้าเครื่องอีก  ผมเลยดึงปลั๊กไฟออก  สรุปก็คือถังซักด้านในไม่ยอมหมุนไปมาครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 02:58:58 PM »

คุณเท่ลองตั่งที่ปั่นแห้งดู ว่ามันจะงานอย่างไร

"CHIAB"
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 03:20:52 PM »

พอดีเครื่องซักผ้าเครื่องนี้อยู่บ้านพี่ชายห่างไปหลายกิโลเลยออกไปดูบ่อยๆไม่ไหว  2 วันก่อนผมแวะไปเขาบอกผ้าปั่นไม่แห้งก็เลยกดสั่งให้เครื่องมันปั่นแห้ง มันก็ทำงานจนจบนะ  แต่ผมไม่ได้สังเกตุว่าถังด้านในมันหมุนหรือเปล่าครับ แต่ที่แน่ๆ ก็คือตัวเครื่องมันสั่นแรงผิดปกติครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 03:41:56 PM »

ขั้นตอนการปั่นแห้ง
-ที่้งน้ำตามเวลากำหนด ถ้าท่อตันก็จะมีปัญหา หรือน้ำออกไม่หมด
-เริ่มปั่นแห้งโดยการตัดต่อเป็นจังหวะก่อนเพื่อให้ถังค่อยๆสลัดน้ำ
-ถ้าถังตั้งไม่ครงระดับน้ำมันจะสั่น หรือสปริงเอียง
-ถ้ามันสั่นมากๆมันก็จะหยุดโดยสวิทที่ตั้งศูนย์ เปิฝาแล้วปิดเพื่อรีเซท (คลี่ผ้าออก)

"CHIAB"
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 07:47:31 PM »

ถ้าน๊อตล็อคถังยังแน่น และไม่เคยถอดถังซักมาก่อนผมค่อนข้างเชื่อว่าเป็นที่โช๊ค ที่บอกว่า "ผมตรวจดูโช๊คสี่จุดก็สมดุลย์ปกติดีครับ" ได้ตรวจสอบหรือไม่ว่าโช๊คแต่ละข้างยังยืดหยุ่นปรกติหรือไม่ บางครั้งข้างใดข้างหนึ่งยีดหยุ่นไม่เท่ากับส่วนที่เหลือ หรือทั้งสี่ข้างฝึดก็ทำให้ถังซักสั่นผิดปรกติได้ ลองเช็คโช๊คดูดีๆ ครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 11:49:03 PM »

ถ้าน๊อตล็อคถังยังแน่น และไม่เคยถอดถังซักมาก่อนผมค่อนข้างเชื่อว่าเป็นที่โช๊ค ที่บอกว่า "ผมตรวจดูโช๊คสี่จุดก็สมดุลย์ปกติดีครับ" ได้ตรวจสอบหรือไม่ว่าโช๊คแต่ละข้างยังยืดหยุ่นปรกติหรือไม่ บางครั้งข้างใดข้างหนึ่งยีดหยุ่นไม่เท่ากับส่วนที่เหลือ หรือทั้งสี่ข้างฝึดก็ทำให้ถังซักสั่นผิดปรกติได้ ลองเช็คโช๊คดูดีๆ ครับ

ยังไงก็ลองเช็คโช๊คตามที่พี่เค้าบอกก่อนก็แล้วกันครับพี่
แต่ที่มันแปลกก็คือ ตอนปั่นถังเปล่าก็สั่นนี่สิ น่าสงสัย  Sad
เอ..ไม่ทราบว่าสายพานพี่ได้ดูบ้างรึเปล่าครับ บางทีอาจหย่อนเกินไป
ผมเคยเจอนะ สายพานมันหย่อนพอที่จะซักได้ แต่พอถึงช่วงปั่นหมาด แรงบิดมันไม่พอที่จะทำให้ผ้ากระจายตัวไปรอบๆถังอ่ะครับพี่
ผ้ามันก็เลยรวมกันเป็นก้อน ทำให้ถังมันเหวี่ยงไปโดนตัวถังอ่ะครับ
หรืออีกอย่างนึง คลัทช์สปริงอาจจะลื่น จับเพลาขับถังได้ไม่เต็ม 100% ผ้าก็เลยไม่ยอมกระจายตัวไปรอบๆถังอ่ะพี่

มาๆๆๆๆๆ มาเต้นแก้เครียดกันซักหน่อยนะพี่นะ  ดีใจจัง Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes ดีใจจัง
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 06:11:20 AM »

ขออนุญาตไปทำธุระที่ต่างจังหวัด 2-3วันนะครับ แล้วจะกลับมาซ่อมต่อครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 03:15:59 PM »

กลับมาแล้วครับ เช้านนี้เลยไปลองซ่อมดูแล้วครับ ยังไม่ได้เหมือนเดิม แต่ดีขึ้น
ผมลองซักน้ำเปล่าดู ถังซักด้านในนิ่งไม่หมุนซ้ายขวา ผิดปกติหรือเปล่าครับ พอถึงตอนปั่นแห้งมอเตอร์หมุนได้แป๊บเดียว ตัวเครื่องสั่นแรง และมีเสียงดังแกร็กยาวเครื่องก็หยุดปั่น ที่ตัวเครื่องขึ้นไฟโชว์ 3 ดวง (ถังไม่สมดุลย์) พร้อมมีเสียงร้องเตือน ผมเปิดฝาหลังดูชุดเกียร์รู้สึกเฟืองสีขาวตรงแกนโยก (เรียกอะไรไม่รู้) มันคลอนไปมาได้สงสัยลูกปืนจะแตกเลยวิ่งไปที่ศูนย์ซื้อชุดเกียร์มาใส่ใหม่ เลยปรับสายพานให้ตึงขึ้นและลองเครื่องใหม่ปรากฏว่าเครื่องยังสั่นแรงเหมือนเดิม ปั่นแห้งได้สักพักก็หยุดอีก   ผมก็เลยไปถอดโช๊คเครื่องที่บ้านมาสองอันมาลองเปลี่ยนให้เครื่องนี้ (เปลี่ยนคู่หน้า) แล้วลองเครื่องใหม่รู้สึกดีขึ้นปั่นแห้งได้นานกว่าตอนก่อนเปลี่ยนชุดเกียร์ แต่เครื่องก็ยังสั่นแรง  แล้วเครื่องก็หยุดปั่นแต่ไม่มีเสียงแกร็กแล้ว  บางครั้งตอนเครื่องปั่นแห้งอยู่ผมลองเอาศอกกดที่ตัวเครื่องด้านหน้าไม่ให้ตัวเครื่องสั่นเครื่องก็จะปั่นแห้งได้ยาวไม่หยุดครับ  พอเอาศอกออกสักพักเครื่องก็จะหยุดปั่นแห้งแล้วขึนไฟโชว์3ดวงพร้อมเสียงร้องเตือนครับ

ผมอยากทราบว่า
  1. เวลาซักถังด้านในปกติมันไม่หมุนซ้ายขวาไปมานี่มันเกี่ยวข้องกับการตั้งสายพานตึงไปหรือเปล่าครับ แล้วปกติมันต้องหมุนไปมาหรือเปล่าครับ

2. ทำไมตัวเครื่องมันถึงสั่นแรงได้ขนาดซํกน้ำเปล่าไม่ได้ใส่ผ้านะครับ ตัวเครื่องตั้งอยู่บนพื้นปูนตัวเครื่องมั่นใจว่าตั้งได้ระดับไม่เอียงไปข้างใดข้างนึงแน่นอน โช๊คก็ลองยืมมาเปลี่ยนแล้ว  หรือต้องลองเปลี่ยนทั้ง 4 ข้าง

3. ในเครื่องรุ่นนี้ WF-T6060PC มีตัวเซ็นเซอร์อะไรบ้างที่สั่งเครื่องหยุดได้ครับ ไม่รวมเซ้นเซอร์ที่ฝาปิดนะครับ ตัว Ball sensor ใช่ตัวเดียวกับตัว Pressure sensor หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ตัว Ball sensor อยู่ตำแหน่งไหนในเครื่องครับ

4.ขอคำแนะนำในการแก้ปัญหานอกเหนือจากนี้ด้วยครับ เครื่องนี้ใช้มายังไม่ถึง 2 ปีครับ

ขอบคุณมากครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:20:24 AM »

พี่ครับ ตอนที่พี่ถอดชุดเกียร์ออกมาเนี่ย ได้สังเกตน้ำที่เค้าที่เค้าเติมไว้ที่ปากถังรึป่าวครับ ว่ามันยังอยู่ดีมั๊ย  ฉงน
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:51:00 AM »

ผมไม่เห็นมีน้ำหรือถุงน้ำเกลืออะไรเลยครับ ปกติมันจะมีหรือครับ
แต่ตอนนี้ผมสั่งโช๊คค้ำถังทั้ง 2 คู่เลยวันพฤหัสของถึงจะมาที่ศูนย์ จะได้รู้ว่าจะหายมึนมั้ยครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 10:34:12 PM »

ผมไม่เห็นมีน้ำหรือถุงน้ำเกลืออะไรเลยครับ ปกติมันจะมีหรือครับ
แต่ตอนนี้ผมสั่งโช๊คค้ำถังทั้ง 2 คู่เลยวันพฤหัสของถึงจะมาที่ศูนย์ จะได้รู้ว่าจะหายมึนมั้ยครับ

แป่ว...น้ำที่ผมว่าเนี่ยทางโรงงานเค้าจะเติมใส่ขอบถังด้านบนของถังปั่นครับ
เขย่าถังดูก็รู้ครับ จะได้ยินเหมือนมีน้ำขังอยู่ในถังอ่ะครับพี่
แต่ก็แอบลุ้นกับโช๊คคู่ใหม่ของพี่อยู่นะครับ หวังว่าคงจะหายมึนในไม่ช้าครับพี่  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 06:24:07 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ  ต้องขอโทษด้วยที่มาบอกผลช้า  ผมสั่งโช๊คค้ำถังไปพึ่งจะได้ของเมื่อวานนี้เอง  ผมลองเปลี่ยนโช๊คคู่หน้าแล้วเครื่องยังสั่นอยู่แต่เครื่องไม่หยุดปั่นแห้งแล้ว  ทำงานปกติดีแล้วครับ  ขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับ
jame
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:41:25 AM »

ไม่ทราบว่าตอนที่ติดตั้ง ถอดน๊อต 4 ตัวด้านหลังเครื่องสำหรับการขนส่งออกยัง และประแจจะแถมมากับเครื่องอยู่แล้ว   โชคดี
taae
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 11, 2009, 05:08:51 PM »

"ถอดน๊อต 4 ตัวด้านหลังเครื่องสำหรับการขนส่งออกยัง"  ประโยคนี้ผมไม่เข้าใจครับ แต่ถ้าน๊อตสกูรฝาหลังที่เปิดดูตัวเครื่องหรือมอเตอร์ เคยเปิดดูแล้วครับ  และตั้งแต่ซื้อเครื่องซักผ้า Lg มาหลายเครื่องผมไม่เคยเห็นประแจที่แถมมาให้เลยครับ มันมีแถมมาให้ด้วยหรือครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 09:30:00 PM »

"ถอดน๊อต 4 ตัวด้านหลังเครื่องสำหรับการขนส่งออกยัง"  ประโยคนี้ผมไม่เข้าใจครับ แต่ถ้าน๊อตสกูรฝาหลังที่เปิดดูตัวเครื่องหรือมอเตอร์ เคยเปิดดูแล้วครับ  และตั้งแต่ซื้อเครื่องซักผ้า Lg มาหลายเครื่องผมไม่เคยเห็นประแจที่แถมมาให้เลยครับ มันมีแถมมาให้ด้วยหรือครับ

คุณพี่เจมส์เค้าคงคิดว่าเป็นเครื่องซักผ้าแบบฝาหน้าหน่ะพี่เท่ห์ ไม่มีอะไรหรอก  เยี่ยมมาก
เข้าใจกันผิดเฉยๆ  wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์