ท่านใดมีแบบแปลนกังหันลมชักน้ำเข้านาเกลือบ้างครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:24:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีแบบแปลนกังหันลมชักน้ำเข้านาเกลือบ้างครับ ..  (อ่าน 8127 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 09:44:37 AM »

จะนำไปใช้กับสวนปาลม์ครับ ..ทางใต้ลมแรงดีมาก  Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:45:23 AM »

จะเอาแบบไหนครับ เป็นระหัดวิด หรือใช้ปั้มชัก ถ้าจะใช้ระหัดวิด ต้องทำร่องไป ขึ้นที่สูงไม่ได้ ได้น้ำมาก ใช้ปั้มชักขึ้นที่สูงได้ อยู่ที่การใช้งาน จะขึ้นแท้งหรือใช้งานเลยก็ได้ ใบใช้สังกระสีทำก็ได้ ผ้าก็ได้ ใช้ไม้เหลาเอาก็ได้ ทำได้หลายวิธีครับ ลมแรงไม่ต้องตั้งสูงดูแลปรับแต่งง่าย ใช้เฟืองดอกจอกใส่เพลาหัวท้ายก็ได้ ใช้โซ่ก็ได้ อย่าใช่สายพาน จะเสียกำลังมาก กับความตึงของสายพาน แล้วแต่วัสดุที่หาได้ ราคาถูก จะทำรับลมทุกทิศทาง หรือจะทำตายตัวทางเดียวก็ได้ ต้นทุนก็ต่างกัน ต้องศึกษา ทิศทางลมก่อน และความแรงลมด้วย ว่าจะใช้วัสดุอะไรถึงจะได้พลังงานสูงครับผม ลมแรงๆ ทำอินดักชั่น ขายไฟไปเลยครับถ้าเหลือใช้
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:49:45 AM »

มีแบบแปลนหรือรูปถ่ายใกล้ๆไหมครับ  Cheesy เยี่ยมมาก
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 10:57:04 AM »

เอาแบบใบใช้ผ้าฉุดระหัดหรือเปล่าครับ สำหรับช่วงสั้นๆนะครับ ถ้าระหัดยาวๆไม่ไหวครับ ได้น้ำไม่ลึก ไม่ชันครับ ตอนนี้ไม่มีรูป ผ่านไปจะถ่ายมาให้ครับผม
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:05:57 AM »

ใน google มีครับ ฟายใหญ่120k เอามาลงให้ดูไม่ได้ครับ ของสมุทรสาครครับ เห็นภาพก็ทำได้แล้วครับ เขาบอกอุปกรณ์ต้องใช้และราคาด้วยครับ ทำให้สำเร็จนะครับ ไม่ยากครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:12:25 AM »

เอาลิงค์มาให้ครับ http://thaiwindnet.com/ADMIN/photo5/salt%20farm.pdf
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 11:19:35 AM »

http://natee2007.thaiza.com/blog_view.php?blog_id=1337
อันนี้ก็น่าสน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์