VCD ยี่ห้อAKIRA มีปัญหามาขอคำชี้แนะจากช่างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:22:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VCD ยี่ห้อAKIRA มีปัญหามาขอคำชี้แนะจากช่างครับ  (อ่าน 3616 ครั้ง)
tha99
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 05:56:39 PM »

ผมมาเจอเวบนี้โดยบังเอิญเพราะเข้ามาหาข้อมูลจานดาวเทียมโชคดีจิงๆ  ผมไม่ใช่ช่างนะครับแต่สนใจงานซ่อมมาก  อยากลองทำเองจะได้มีประสบการณ์   ปัญหาของเครื่องนี้มันมีอยู่ว่า    หลานของลุงที่รู้จักกันกดปุ่มเข้าออกเครื่องด้วยความซนหลานแกเอามือดึงถาดไว้ไม่ให้มันเข้าทีนี้พอเอาเข้าไปปรากฏว่ามอเตอร์ไม่หมุนแผ่นแต่ยังเลื่อนถาดเข้าออกได้แกเลยมาบอกผมผมก็คิดว่าหัวอ่านมันเสียแน่เพราะไม่เล่นแผ่นพอเปลี่ยนหัวก็ไม่หมุนเหมือนเดิมเอ๊ะ(งานเข้าล่ะสิ)หัวอ่านที่ซื้อมาใหม่รุ่นKSS-213Cพอเปิดเครื่องหัวขยับขึ้นแล้วก็ลงมีแสงด้วยปกติใช่มั้ยครับไม่ต้องเอาตะกั่วอะไรออกใช่ม่ะเพราะหาจุดที่เชื่อมไม่เจอ  สรุปจุดนี้ยังซ่อมไม่ได้  ทีนี้มาดูหน้าจอล่าสุดเปิดเครื่องจอขึนเลข00(ดูที่หัวเลเซ่อร์จะขยับปกติ)สัก3-5วินาทีจะขึ้นคำว่า DISC(เงียบไม่มีอะไรเกิดขึ้น)กดถาดเข้า-ออกไม่ทำงานทุกอย่างไม่ทำงานยกเว้นหัวเลเซ่อร์อย่างเดียว   ช่วยผมด้วยครับอุตส่าห์รับมาซ่อมเปลี่ยนหัวอ่านใหม่ยังไม่ทำงานก็หน้าแตกไปทีแล้ว(ให้เขาซื้อมาเองพอเล่นไม่ได้แกยังคิดจะเอาไปคืนซะอีก)ช่วยไล่จุดแบบล่ะเอียดที่สุดทีนะครับศัพท์ตัวไหนที่มีเกี่ยวข้องก็แปลให้ด้วยนะครับครั้งต่อๆไปจะได้รู้รอคำแนะนำหน้าจอนะครับไม่หนีไปไหน(เครื่องเล่นVCDได้อย่างเดียวครับ)ถ้าถามอะไรเพิ่มเติมจะตอบเข้าไปทันทีครับช่วยด้วยครับ เศร้าจัง

tha99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 06:20:02 PM »

รอๆๆๆๆๆสู้ต่อไปเจสัน Sad
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 06:21:06 PM »

หัวอ่านที่ซื้อมาใหม่รุ่นKSS-213Cพอเปิดเครื่องหัวขยับขึ้นแล้วก็ลงมีแสงด้วยปกติใช่มั้ยครับไม่ต้องเอาตะกั่วอะไรออกใช่ม่ะเพราะหาจุดที่เชื่อมไม่เจอ  

ตรงนี้ครับ

ความจริงหัวอ่านไม่น่าจะเสียนะครับ

น่าจะเป็นที่ถาดมากว่า   (เดี่ยวขออ่านอีกรอบ)

tha99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:35:45 PM »

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับผมดูแล้วไม่มีเชื่อมกันไว้ครับสงสัยร้านเอาตะกั่วออกแล้ว   เข้ามาตอบกันเยอะๆนะครับรอซ่อมอยุ่ครับ(ตอนแรกผมสงสัยว่าICที่ควบคุมมอเตอร์มันจะเสีย)แต่ตอนนี้ถาดเข้าออกมันก็ไม่ทำงานรอๆๆๆๆๆ THANK!!
tha99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 12:00:19 PM »

ไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลยเหรอ เศร้าจัง
hunhen1975
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 01:31:22 PM »

ภาคจ่ายไฟ ไล่ไฟ +8 และ +5 ที่เข้าบอร์ด VCD มีไหม ครับ ถ้าถาดไม่เข้า-ออก น่าจะเป็นที่ชุดถาดหรือไม่ก็สวิตช์ที่อยู่ที่ถาดคอยแจ้งว่าถาดตอนนี้ เข้า หรือ
ออก  ลองดูชุดถาดก่อน ครับ
tha99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:25:04 PM »

ภาคจ่ายไฟ ไล่ไฟ +8 และ +5 ที่เข้าบอร์ด VCD มีไหม ครับ ถ้าถาดไม่เข้า-ออก น่าจะเป็นที่ชุดถาดหรือไม่ก็สวิตช์ที่อยู่ที่ถาดคอยแจ้งว่าถาดตอนนี้ เข้า หรือ
ออก  ลองดูชุดถาดก่อน ครับ
  หมายถึงสวิตช์สองตัวที่ติดกับมอเตอร์เลื่อนถาดรึป่าวครับรู้สึกว่าลองเอาไขควงดันสวิตช์มันไม่ขยับนะครับเหมือนไม่มีคำสั่งไปที่มอเตอร์ให้ทำงาน งง(ถ้าเปลี่ยนบอร์ดเลยนี่จะมีขายป่าวครับราคาประมานเท่าไหร่)แล้วเป็นไปได้ป่าวครับว่าโปรแกรมมันจะเสีย(ถ้าโปรแกรมเสียจะทำยังไงครับ)
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 10:25:58 PM »

ชุดถาดเสียแล้วครับ ไปซื้อถาดใหม่เลย50บาท ดูว่าเป็นมอเตอร์ข้าง หรือหน้า จะมีอยู่สองแบบครับ ก่อนเปลี่ยนถาดใหม่ให้ดูเส้นไฟเลี้ยงมอเตอร์ด้วยครับ
ว่าตรงกันไหมถ้าไม่ตรงก็ปลดเเจ็คออกย้ายเส้นให้ตรงเป็นอันใช้ได้ครับ Tongue Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์