ups แบทเก่าเสีย อันใหม่เราใช้แบทรถยนต์ ได้ปะคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ► อิเล็กทรอนิกส์ ► » ►อิเล็กฯกับงานอุตสาหกรรม » มุมUPS,หม้อแปลงไฟ » หัวข้อ: ups แบทเก่าเสีย อันใหม่เราใช้แบทรถยนต์ ได้ปะคับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ups แบทเก่าเสีย อันใหม่เราใช้แบทรถยนต์ ได้ปะคับ  (อ่าน 5350 ครั้ง)
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:24:17 AM »

เครื่อง ups  จะชาร์ไหวปะคับ   ผมว่าจะพ่วงแบท2ลูกด้วยคับ
เอาไปใช้  ตจว   

nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:27:45 AM »

ถามอีกนิดคับ ups  เอามาใช้กับปั๊มน้ำ ออโต้  ได้ปะคับ
  ขอบคุณ  ล่วงหน้าคับ งง
juladis
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 05:57:21 PM »

ups ที่ใช่อยู่ ใช้batt กี่ลูกและต่อขนานbattหรืออนุกรม และเป็นเครื่องรุ่นไหนจะได้ตอบได้ตรง
 ในกรณีที่ใช้ batt รถยนต์ชุดชาร์จจะทำงานหนักและเวลาในการชาร์จจะนานมากกว่าจะเต็ม
ในups บางรุ่นไม่สามารถที่จะใช้batt รถยนต์ได้ในกรณีจ่ายไฟสำรองเพราะระบบไม่ได้ออกแบบภาคจ่ายไฟมาให้ระยะเวลานานๆ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:03:42 PM »

ups ที่ใช่อยู่ ใช้batt กี่ลูกและต่อขนานbattหรืออนุกรม และเป็นเครื่องรุ่นไหนจะได้ตอบได้ตรง
 ในกรณีที่ใช้ batt รถยนต์ชุดชาร์จจะทำงานหนักและเวลาในการชาร์จจะนานมากกว่าจะเต็ม
ในups บางรุ่นไม่สามารถที่จะใช้batt รถยนต์ได้ในกรณีจ่ายไฟสำรองเพราะระบบไม่ได้ออกแบบภาคจ่ายไฟมาให้ระยะเวลานานๆ
จริงๆจ่ายนานได้แต่ติดเรื่องความร้่อนใช่ไหมครับที่เป็นปัญหา
nuzaa
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 12:34:31 AM »

ที่เครื่อง เขียนว่า Patriot 400 output 400va
แบตเดิม 12.7 ah  ต่อแบบ  ++    --  อะคับ

juladis
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 01:50:58 PM »

PATRIOT pro เป็น ups แบบ lineinteractive จากที่บอกการต่อbattเป็นลักษณะ ++  -- จะเป็นการต่อ  battery เป็นแบบการขนาน batt จะทำให้กระแสสูงขึ้นแต่โวลท์เท่าเดิมคือbattery 12 v 12ahเมื่อต่อขนานbattอีกลูกเข้าไปจะทำให้ได้เป็น 12v 24ah ดั่งนั้นถ้าจะใช้batt ควรใช้ขนาดของ ah ไม่ต่างจากเดิมมากนักเช่น 12v 28ah ก็ได้แต่จะไมสามารถที่จะนำbatt ไปใส่ในเครื่องได้เพราะขนาดของลูก batt จะใหญ่กว่า ถ้าคำนึงถึงการใช้งานups นานๆควรใช้ batt ขนาดเท่าเดิมจะดีที่สุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ► อิเล็กทรอนิกส์ ► » ►อิเล็กฯกับงานอุตสาหกรรม » มุมUPS,หม้อแปลงไฟ » หัวข้อ: ups แบทเก่าเสีย อันใหม่เราใช้แบทรถยนต์ ได้ปะคับ