โอโซน...........ช่วยทีคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:53:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอโซน...........ช่วยทีคับ  (อ่าน 13701 ครั้ง)
Boaty
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 09:18:35 PM »

ขอบคุณ ไม่เอา
คืออาจารย์ให้ผมทำเครื่องโอโซนแต่ผมไม่รู้จะทำอย่างไงครับแต่อาจารย์บอกว่างบประมาณ200บาทครับผมจะหาวงจรจากไหนดีครับ
ช่วยTน่ะครับ
 Cheesy

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 09:42:43 PM »

น่าจะเป็นวงจรสร้างประจุลบในอากาศ เรียกว่า Air Ionizer
ทำให้อากาศสดชื่น เป็นชุดคิทขายทั่วไป เช่น Future Kit ร้านนัฐพงษ์ก็มี
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:04:35 PM »

Cheesy
ขอบคุณครับแต่ผมอยากรูว่าหลักการทำงานทำอย่างไรแล้วอุปกรณ์ใช้เบอร์อะไรบ้าง
 ขอบคุณ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 08:25:13 PM »

ผู้ประกาศหญิง 1                                     
คุณผู้ฟังคงจะทราบถึงประโยชน์ของโอโซนในชั้นบรรยากาศไปแล้วนะค่ะ เช่นเดียวกัน นักวิทยาศาสตร์ ก็เล็งเห็นถึงประโยชน์ดังกล่าว จึงได้นำคุณสมบัติของโอโซนมาผลิตเป็นเครื่องฟอกอากาศให้บริสุทธิ์ ปราศจากเชื้อโรคค่ะ
SFX
ผู้ประกาศหญิง 1                                     
ดิฉันขอนำข้อมูล ในหนังสือ การใช้โอโซนทางการแพทย์และสิ่งแวดล้อม ซึ่งเขียนโดย   รศ.ดร. ชมภูศักดิ์ พูลเกษ     และ ศ.ดร. เทพนม  เมืองแมน  กล่าว ถึงโอโซนในความตอนหนึ่งว่า “ก๊าซโอโซน มีอำนาจในการทำลายและเปลี่ยนสถานภาพของโมเลกุลและสสารที่เข้ามาร่วมสัมผัส หรืออยู่ใกล้ก๊าซโอโซนระดับความเข้มข้นต่ำ จะมีความสามารถในการฆ่าเชื้อโรคขนาดเล็ก รวมทั้งเชื้อไวรัส และสามารถทำลายสารเคมีได้อย่างรวดเร็ว
SFX                                                       
การผลิตโอโซนใช้หลักของพลังงานไฟฟ้าเป็นหลักที่เรียกกันทั่วไปว่าโอโซนเนเตอร์ ซึ่งหมายถึงอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์ที่สามารถผลิตและควบคุมระดับของก๊าซโอโซนได้            หลักการทั่วไปคือ อะตอมของออกซิเจน จะได้รับการถ่ายพลังงานจนทำให้เกิดเป็นโมเลกุลที่เร่งสภาพหรือมีพลังงานสูง และในที่สุดก็เกิดการรวมเป็นโมเลกุลของโอโซนโดยอาศัย ทฤษฎีของการทำ Corona Discharge หรือการเร่งประจุไฟฟ้าให้ออกมาเป็นกลุ่มก้อนหรือเป็นประกายในบรรยากาศซึ่งจะเป็นตัวที่ทำให้เกิดปฎิกิริยาและเร่งปฎิกิริยาของก๊าซออกซิเจน ดังนั้นทฤษฎีของโคโรน่าจึงใช้เป็นบรรทัดฐานในการผลิตอุปกรณ์โอโซน มีประสิทธิภาพดีกว่าการผลิตโดยใช้แสงอุลตราไวโอเลต เพราะแสงยูวีไม่สามารถควบคุมปริมาณรายละเอียดได้ และผลิตได้ในระดับความเข้มข้นต่ำ
ดนตรีคลอ
ผู้ประกาศชาย                         
นอกจากนี้ หากจะถามถึง ความแตกต่างระหว่าง เครื่องฟอกอากาศกับเครื่องผลิตโอโซน เป็นอย่างไร ดร.ชมภูศักดิ์ ได้อธิบายเพิ่มเติมอีกว่า ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจว่า การฟอกอากาศหรือการทำให้อากาศบริสุทธิ์นั้นหมายถึงการนำเอาสิ่งที่ปนเปื้อนในอากาศออกไปให้มากที่สุด เพื่อให้อากาศนั้นมีองค์ประกอบอยู่ในเกณฑ์มาตรฐานของธรรมชาติ แต่ปัจจุบันก็ยังไม่มีอุปกรณ์ใดที่จะทำความสะอาดอากาศให้บริสุทธิ์เหมือนกับธรรมชาติได้ การทำให้อากาศบริสุทธิ์มี 3 วิธีหลักคือ
               1.       การใช้วิธีกรองโดยแผ่นกรองที่เป็นผ้า เส้นใย หรือสารสังเคราะห์อื่นๆ ซึ่งมีจำนวนมากมายในปัจจุบัน
               2.      โดยการใช้วิธียิงประจุไฟฟ้าหรือ Ion โดยดัดแปลงให้เป็นระบบ EP หรือ electrostatic precipitator โดยให้ประจุเกาะกับสิ่งที่ปนเปื้อนและถูกนำไปยังขั้วบวกเพื่อดักเก็บ ส่วนประจุลบที่ค้างอยู่ในอากาศ จะช่วยทำให้เกิดความสดชื่นและ

3. ด้วยการใช้ก๊าซโอโซนฟอกหรือฆ่าเชื้อโรค ซึ่งทำได้โดยวิธีการอบหรือการควบคุมปริมารให้อยู่ในภาวะคงที่เพื่อกำจัดสารเคมีที่เป็นกลิ่นและเชื้อโรคซึ่ง ตามหลักวิชาการแล้ว เครื่องฟอกหรือเครื่องที่จะทำให้อากาศบริสุทธิ์ นั้นจะต้องประกอบด้วยหลักการทั้ง 3 นี้ แต่อย่างไรก็ตาม การเปิดเครื่องโอโซนใช้ในขณะที่อยู่ในห้องควรระมัดระวังอย่าให้ปริมาณความเข้มข้นของโอโซนสูงเกินขีดมาตรฐาน ควรศึกษาข้อมูลและวิธีการทางเทคนิคที่ควบคุมการใช้ด้วย
ผู้ประกาศหญิง 2                                      เพราะนั่นอาจหมายถึงอันตราย ที่จะคุกคามสุขภาพในภายหลังก็เป็นได้
http://www.koogan.ob.tc/-View.php?N=7

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 07:50:58 AM »

Cheesy
ขอบคุณครับจะได้มีไว้Presentอาจารย์ครับ
 Kiss
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 12:22:32 PM »

จากวงจรผมอยากรู้ขนาดและเบอร์ของอุปกรณ์ครับ
 หิว
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 12:23:33 PM »

แล้ว  A B C D คืออะไรครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 04:57:54 PM »

ปลายเข็มหรือโลหะแหลมๆ 4 อันเป็นส่วนที่สัมผัสกับอากาศ อันตรายอย่าต่อยื่นออกมาภายนอกกล่อง
เพราะเป็นไฟลบ มากกว่า 5พันโวลท์ ที่ปลายเข็มจะมีเสียงซ่าเบาๆ  รายการอุปกรณ์อยู่ด้านล่างของรูปวงจรครับ
มีครบ ค่า อาร์ ซี ไดโอด
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 07:56:56 AM »

แล้วปลายเข็มมี5อันไม่ใช้เหรอครับ  แล้วเข็มต้องห่างกี่เซนติเมตรครับ  ขอขอบตุณครับพี่
 Cheesy
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 04:55:46 PM »

ใช้ได้แล้วครับแรงดันออกมาประมาณ 8000 โวล์เอาคาปามาต่อขนานกับหลอดไฟนีออนแล้วไปจ่อปลายเข็มห่างประมาณ 1.5 ซ.ม.OKเลยครับ
         สวัสดีปีใหม่ครับ THANK!!
indyzbinary
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 02:46:30 PM »

เครื่องกำเนิดโอโซนรึป่าวครับ ถ้าใช่ก็

หลักการง่ายๆก็คือ เอาอากาศ o2 ผ่านสนามไฟฟ้าแรงดันสูงHigh Volt แล้วก็จะออกมาเป็น o3 (ozone) อ่ะครับ

http://img.alibaba.com/photo/11378255/Ceramic_Ozone_Generator_For_Industrial_Use_Sy_G140_.jpg

อันนี้ของฝรั่งเค้าทำใช้ บัลลาสมั้งคับ
http://www.gardenscure.com/420/construction/108301-diy-ozone-generator.html

คือเมื่ออากาศผ่านสนามไฟฟ้าแรงดันสูงก็จะเกิดการแตกตัวของ o2 เป็น O ตัวเดียว แล้วไปรวมกับo2 อีกทีก็จะได้มาเป็น o3 ครับ

http://www.scribd.com/doc/2682201/Present-Ozone  ลองดูจากเพาเวอร์พ้อยนี้ก็ได้ครับ
nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 03:18:04 PM »

ไปที่ร้านอมรครับ  แล้วไปถามหาหลอดโอโซน  ร้อยเดียวเสียบปลั๊กใช้งานได้เลยเพราะมีชุดไฟสูงมาด้วย  เอาไปแกะศึกษาดูนะครับ (ปล.กลิ่นตุๆๆๆๆแถมเสียงดังอีกต่างหาก)
indyzbinary
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 07:14:37 PM »

ไปที่ร้านอมรครับ  แล้วไปถามหาหลอดโอโซน  ร้อยเดียวเสียบปลั๊กใช้งานได้เลยเพราะมีชุดไฟสูงมาด้วย  เอาไปแกะศึกษาดูนะครับ (ปล.กลิ่นตุๆๆๆๆแถมเสียงดังอีกต่างหาก)

สูดกลิ่นมากๆแล้วมึนหัวครับแถมเป็นอันตรายด้วย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์