เทคนิคการถ่ายภาพบุคคล
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 02:50:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการถ่ายภาพบุคคล  (อ่าน 2877 ครั้ง)
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 07:00:04 PM »

เทคนิคการถ่าบรูปบุคคลดี ๆ ครับ  จากบอร์ดหัวฟู

การที่เราจะถ่ายภาพบุคคล(โดยเฉพาะอย่างยิ่ง..นางแบบ) ให้ได้ดี..ให้ออกมาสวยเป็นที่น่าพอใจ(ของตัวแบบเอง)นั้น ตัวช่างภาพเองจะต้องคำนึงถึงเทคนิคต่าง ๆ เหล่านี้นะครับ

1.การทิ้งฉากหลัง หรือ ละลายฉากหลัง
ดีตรงที่จะทำตัวแบบเด่น ไม่มีฉากหลังรก ๆ มาแย่งสายตา
แต่ในบางกรณี..หากฉากหลังไม่แย่งสายตา หรือ เป็นลักษณะฉากหลังที่สามารถที่จะเล่าเรื่องราวได้ ก็ถือได้ว่า เป็นภาพที่สมบูรณ์ได้เช่นกันครับ

2.แสงสีของฉากหลัง
แสงสีของฉากหลังที่ดี ก็คือ แสงสีของฉากจะต้องมืดกว่าค่าแสงเฉลี่ยของหน้านางแบบ และสว่างกว่าค่าแสงที่ผมส่วนมืดของนางแบบ
(ในบางกรณี..เราจะอาจกำหนดให้ฉากหลังชัดก็ได้ หากฉากหลังมีความน่าสนใจ แต่ถ้าหากฉากหลังนั้นมีลักษณะไม่สวยงาม ยุ่งเหยิง รวมทั้งจะไปแย่งความเด่นของตัวแบบไปโดยไม่จำเป็นแล้ว ก็ให้ใช้วิธีการละลายฉากหลัง หรือ เลี่ยง/หลบฉากหลังแทน)

3.อย่าให้ตัวแบบ/นางแบบกลายเป็นคนพิการ
ถ่ายรูปคนอย่าทำให้นางแบบเป็นคนพิการเด็ดขาด!!! นั่นคือ อย่าให้ปลายมือ ปลายเท้า ข้อศอกขาดพยายามเก็บเข้ามาในเฟรมให้หมด ถ้าจะตัดส่วนไม่เอาไว้ในเฟรมก็ต้องตัดให้เห็นว่าจงใจตัด เช่น ตัดสูงกว่าศอกและเข่าแต่ประเภทเห็นทั้งตัว ยกเว้นนิ้วเท้าอย่างนี้ไม่ควรตัดอย่างเด็ดขาดเลยนะครับ

4.อย่าให้ตัวแบบคอขาด
ถ้าฉากหลังเป็นท้องฟ้า ทะเล ขอบฟ้า สายไฟ หรืออะไรก็ตาม ที่มีเส้นนอน พยายามอย่าจัดให้พาดผ่านคอนางแบบเด็ดขาด เพราะจะทำให้ได้ภาพในลักษณะ "นางแบบคอขาด!!!"
ถ้าจะให้ที่สุดดีควรจัดให้เส้นนอนอยู่สูงกว่าระดับศีรษะ หรือ ต่ำกว่าไหล่จึงจะทำให้ภาพดูดีขึ้นครับ

5.วัดแสงที่หน้า และโฟกัสไปที่ลูกตาเป็นสำคัญ
ถ่ายรูปลูกตาต้องชัดเสมอนะครับ ถ้าหากไม่ชัดก็จะต้องมีเหตุผลมารองรับว่า...ทำไมถึงอยากให้ชัด ใบหน้าจะเป็นจุดแรกที่คนมอง อย่างน้อยที่สุด เราจะต้องเซ็ทให้แสงที่หน้าพอดีเสมอ ยกเว้นในกรณีที่เจตนาให้มืด หรือสว่างกว่าปกติ...แต่ก็ต้องมีเหตุผลมารองรับเสมอด้วยนะครับ

6.จะเลือกขวา หรือ ซ้าย ดี
ปกติแล้วใบหน้าของคนเราทั้งสองซีก สวยไม่เท่ากัน เรื่องนี้ช่างภาพเองจะต้องอาศัยการพินิจพิจารณาให้ดี ๆ หลังจากนั้นจึงค่อยพยายามจัดกล้องให้อยู่ฝั่งที่สวยกว่า หรือจัดแสงหลักให้อยู่ฝั่งที่สวยกว่าเป็นต้น

7.ตาโตสิ..ดูดีกว่า
ดังที่กล่าวข้างต้นแล้วครับว่า ใบหน้าของคนเราทั้ง 2 ซีก..สวยไม่เท่ากัน บางคนอาจจะคำถามว่า แล้วเราจะสังเกตได้อย่างไรล่ะ? ใช่มั้ยครับ
ใบหน้าซีกที่สวยกว่าดูไม่ยากครับ..มันมีเคล็ดลับอยู่ว่า ให้ดูที่ "ลูกกะตา" ครับ หากลูกตาข้างไหนโตกว่า..ใบหน้าข้างนั้น คือ ข้างที่สวยกว่า (อันนี้...ถือเป็น "เคล็ดลับ" ที่รู้กันในหมู่ช่างภาพระดับเซียน ๆ ทั้งหลายครับ) (จริงๆนะ)

8.ให้แสงครึ่งหน้า
ในกรณีที่สภาพของแสงที่ตกกระทบบนใบหน้าทั้งสองฟากมีความต่างกันมาก ผลที่ออกมาก็คือ ซีกหนึ่งสว่างจ้า แต่อีกหนึ่งมืด หากมีสภาพแสงในลักษณะนี้
ประการแรกให้ถามตัวแบบว่า ชอบสภาพแสงในลักษณะนี้หรือไม่
สภาพที่แหล่งกำเนิดแสงอยู่ด้านข้าง หากดูแล้วเห็นว่าจะทำให้ตัวแบบถ้าดูแล้ว ดูไม่ดี เราสามารถกำหนดเทคนิคให้ตัวแบบหันหน้าเข้าหาแสงเล็กน้อยก็จะดูขึ้นมากทีเดียวเลยครับ

9.อย่าให้นางแบบหน้ามืด
ข้อนี้สำคัญมากนะครับ หน้านางแบบควรที่จะสว่าง หรือหากจำเป็นที่เราจะต้องถ่ายภาพย้อนแสง ก็ให้ Fill flash เพื่อลบเงา(เปิดแสง)ที่ตัวแบบ (ยกเว้นในกรณีที่เราต้องการในลักษณะ Silhouette ก็ว่าไปอย่าง)

10.เงยหน้านิดนึง..แล้วจะดี
กำหนดให้ตัวแบบเงยหน้าขึ้นนิดนึง ภาพจะออกมาดูดีกว่าหน้าตรง หรือก้มหน้างุด ๆ (ยกเว้นเจตนาให้ได้ภาพที่แสดงออกซึ่งอารมณ์อื่นใด???)
เคล็ดลับหนึ่งในการดูว่าใบหน้าข้างไหนสวยกว่ากัน ก็คือ ให้สังเกตที่มุมปากเวลายิ้มของตัวแบบ ถ้ามุมปากข้างไหนยกสูงกว่ากัน ก็ข้างนั้นแหละครับ

11.หนูไม่ใช่ภาพการ์ตูน(ผมดำ)นะ
นางแบบไม่ใช่ตัวการ์ตูนนะครับ ดังนั้นเส้นผมของนางแบบจึงควรจะเห็นเป็นเส้นๆ ไม่ใช่ดำเป็นปื้น ถ้ามองแล้วเห็นผมดำเป็นปื้น ให้จัดแสงใหม่ ให้แสงกระทบผมให้ดี หรือหรี่ช่องรับแสงลงนิดนึงเพื่อให้ผมเป็นเส้น หรือ ใช้เทคนิค Rim Light นั่นเอง
(ซึ่งการใช้เทคนิคนี้...มีการวัดแล้ว สรุปว่าได้ว่าจะทำให้ตัวแบบ(นางแบบ)สวยขึ้น 18.75% รวมทั้งจะทำให้ผมสวยขึ้น 33.29%... (ว่าไปนั่น...อิอิ)

12.ไม่ใช่ทำบัตรประชาชนนะ
ควรหลีกเลี่ยงการถ่ายแบบตรง ๆ เหมือนถ่ายรูปติดบัตรประชาชนนะครับ ทั้งนี้เพราะการที่จะถ่ายมุมหน้าตรงให้สวยนั้นเป็นเรื่องค่อนข้างยาก แต่หากถึงจะถ่ายมุมตรงก็สวย มุมอื่นก็มักจะถ่ายได้สวยเช่น ลองเปลี่ยนมุม หรือ ลองหามุมสวยอื่น ๆ ดูบ้าง

13.ทิศทางแสง
พยายามเลี่ยงแหล่งกำเนิดแสงซึ่งอยู่หน้าตรง ตรงหลัง ด้านบน ด้านล่าง เพราะแหล่งกำเนิดแสงในลักษณะนี้ ถ่ายให้สวยยากมาก (ยกเว้นภาพที่เจตนาให้เป็นเช่นนี้โดยเฉพาะ)

พยายามกำหนดให้ทิศทางแสงเข้าด้านข้าง เฉียง ๆ (สภาพแสงธรรมชาติที่เหมาะสมเช่นนี้ ก็คือ ในช่วงเวลาเช้าไม่เกิน 9 โมง และช่วงเวลาเย็น เลย 5 โมงไปแล้วครับ)

หรือ อีกกรณีหนึ่ง ก็คือ เลือกสภาพแสงเกลี่ย ๆ นุ่ม ๆ เช่น ในสภาพแสงรำไร ใต้ชายคา หรือ ในวันที่ฟ้าครึ้ม หรือ ให้เกลี่ยแสงโดยใช้แผ่นรีแฟล็ก (หรือแก้โดยการ fill flash : โดยการใช้กระดาษขาวมาทำเป็นกระบัง(ป้อง)ไว้เหนือ flash...และให้เงยหน้า flash ขึ้นด้านบน แล้วยิงสะท้อนแสงลงมา)

14.จะวัดแสงยังไงดี
ในการถ่ายภาพบุคคล (โดยเฉพาะนางแบบ) นิยมวัดแสงแบบเฉพาะจุดที่หน้าเป็นสำคัญ หลังจากวัดแสงได้แล้วก็ให้แล้วกดปุ่ม AE (ล็อคค่าแสง) หรือไม่ก็กดปุ่มชัตเตอร์ลงครึ่งหนึ่ง จากนั้นจัดองค์ประกอบใหม่ (หรือในกล้องบางรุ่นอาจมีฟังก์ชั่นพิเศษ เช่น มีระบบ Area ของฟูจิเราเป็นต้น)
ถ่ายไปเรื่อย ๆ ถ้าเปลี่ยนมุม หรือค่าแสงเปลี่ยน ก็เล็ง แล้วกดใหม่ ค่าแสงจะออกมาหลากหลายครับ ไม่มีสูตรค่าตายตัว หรือไม่ก็สามารถวัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพได้ด้วยเช่นกันครับ

15.ประกายตา
ยิ่งมีประกายตาวาววับ..ยิ่งสวย พยายามเลือกมุมถ่าย หรือเปิดแฟลช หรือใช้รีแฟล็กช่วยบ้าง เพื่อให้ตามีประกาย (ข้อนี้สำคัญเช่นกันนะครับ)

16.Properties อย่าให้นางแบบมือว่าง
ในที่นี้หมายถึงอุปกรณ์ประกอบฉากนั่นเอง ดอกไม้ เครื่องประดับ หนังสือ กระเป๋า หมวก ตุ๊กตา หมอนอิง รวมถึงอุปกรณ์อื่นใด โดยพยายามเลือกอันที่ดูแล้วน่ารัก ๆ เหมาะกับสถานที่ และนางแบบนะครับ (ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องซีเรียสครับ)
อุปกรณ์ประกอบฉากเหล่านี้ ถ้าให้นางแบบได้ถือ อุ้ม หิ้ว หรือ อิง แอบ แนบ วาง ก็จะทำให้นางแบบไม่เขินมาก และช่วยสร้างบรรยากาศ และเรื่องราวได้ดีอีกด้วยครับ

17. 1~2~3 แช๊ะ!!! 4~5~6 แช๊ะ!!!
เทนนิคนี้ไม่มีอะไรมากครับ แค่นับ 1 2 3 แล้วกดชัตเตอร์ลงไป แต่นอกจาก 1 2 3 แล้ว
ลองนับ 4 5 6 แล้วกดถ่ายดูสิครับ จะพบอีกฟิวนึงของนางแบบ ทำให้นางแบบดูเป็นธรรมชาติกว่าครับ

18.หนิดหนมกันก่อน พูดคุยกันบ้าง!!!
เทคนิคนี้ ไม่มีอะไรมากครับ นอกจากการพูดคุยระหว่างช่างภาพกับนางแบบ
ลองสนทนาปาร์ตี้กันครับ เหตุผลก็เพราะ เพื่อไม่ให้นางแบบเขินอาย หรือโพสท่าไม่เป็นธรรมชาติในระหว่างถ่ายภาพ
และการพูดคุยกัน ยังเป็นการสร้างความเข้าใจกันดี ถึงลักษณะที่ต้องการสื่อ ว่าจะสื่อออกมาสไตล์ไหน อารมณ์ไหนได้ด้วยครับ

เครดิตคุณต้นหลิว และ www.fujifilm.co.th

1 + 1 = ?

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:21:52 AM »

ถ่ายบุคคล ถ่ายยากที่สุดเลยครับ ผมถ่ายแต่รูปด่วนพวกสมัครงาน ทำใบขับขี่ อะไรประเภทนี้  เป็นร้อยเป็นพันคน  ดูยังไงก็ไม่สวย เพราะไม่มี ไฟสตูช่วย ใช้ PS แต่งช่วยทุกครั้ง  แค่แฟรช ไม่สวย แต่รับเงินก็พอ
ว่าแล้วก็ลองหน่อย   นางแบบประจำตัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์