ตั้งกลไก Compo Sony
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:03:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งกลไก Compo Sony  (อ่าน 2965 ครั้ง)
technic1
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:35:08 PM »

รบกวนเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ ท่านใดพอรู้วิธีตั้งกลไก คอมโปรุ่นนี้มั้งครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ มีรูปให้ดูครับ

technic1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 11:50:43 PM »

เพิ่มเติมครับ ครั้งเเรกที่ยกมาอาการถาดซีดีไม่ออกแต่มีเสียงมอเตอร์หมุน ก็เลยเปลี่ยสายพานเพราะมันหมดสภาพแล้ว
และได้หมุนเฟืองเพื่อให้ถาดมันออกมา(ซึ่งก็ไม่น่าเลย เศร้าจริง)เพราะรุ่นนี้สามารถเเกะน็อตตรงหลังถาดก็สามารถ
ถอดสายพานเปลี่ยนได้แล้ว พอประกอบกลับเข้าไปก็นิ่งเลยครับ อาการตามรูปที่ 4 ครับ เลยลองนั่งตั้งอยู่ 2-3 ชั่งโมง
ก็ไม่สำเร็จ แต่ก็มีบางครั้งมีการเลื่อนถาดเข้าออก สักพักก็เป็นเหมืนเดิม รบกวนเพื่อนผู้รู้ด้วยนะครับ
 ไม่เอา มันไม่หมูซะแล้ว  ไม่เอา
technic1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:34:50 AM »

ยังรอความหวังอยู่นะครับ  Cry
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:48:07 AM »

ไม่ยอมบอกว่า SONY รุ่นอะไร  ก็ไม่รู้จะค้นข้อมูลให้ได้อย่างไร  ไม่เอา
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:19:12 AM »

ตั้งไม่ยากครับตัวนี้ถ้ายังมีความรู้เรื่องหลักการตั้งกลไกลวีดิโออยู่ เพราะว่าเฟืองแทบทุกตัวมันมีมาร์คให้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
technic1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 02:05:17 AM »

ขอโทษครับที่ไม่ได้บอกรุ่น ลืมดูครับ ตอนนี้ตั้งได้แล้วครับ
  1. ถอดสายพานออกก่อน
  2. ถอดเฟืองสีขาว(ตัวที่ สายพานคล้องอยู่กับมอเตอร์)ออกก่อน
  3. หมุนเฟืองด้านล่าง(ตัวสีดำ ตัวใหญ่สุด)ให้ถาดออกมาให้สุดแล้วถอด
      ถาดออก
  4. หมุนเฟืองด้านล่าง(ตัวสีดำ ตัวใหญ่สุด)ให้หัวอยู่ในลักษณะพร้อมอ่าน
      และสังเกต รูที่เฟือง ให้หมุนหันออกมาด้านหน้า และอยู่กึ่งกลางพอดี
  5. ประกอบถาดเข้าโดยการวางลงตรงๆ ณ ตำแหน่งที่ถาดเข้าสุดพอดี
      ( คือ ในลักษณะที่ถาดซีดีวิ่งเข้าสุดและ หัวซีดีพร้อมจะอ่าน)
  6. ใส่ฝาครอบ และใส่สายพาน ทดสอบดูครับ

อาจจะอ่านแล้วเข้าใจยาก แต่ถ้ามีโอกาสได้ซ่อมรุ่นนี้ และลองทำคิดว่า
  น่าจะพอเข้าใจได้ (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปให้ดู)

ข้อเสนอเเนะ หาซื้อสายแพรจากบ้านหม้อมาเปลี่ยน ณ จุดใดก็ตาม
 ควรดูให้ดีตอนที่ใส่ เพราะบางครั้งสายแพรอาจจะ pin เท่ากัน
 และขนาดเท่ากันก็ตาม ให้ลองเสียบเข้า แล้วถอดออกเพื่อดูรอยฟั้น
 ที่มันสัมผัสของสายแพรด้วยว่าตรงทุกฟันหรือไม่ ไม่เช่นนั้นอาจจะ
 เกิดการ error หรือเครื่องไม่ตอบสนองกับกับการสั่งงานก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์