ใครก็ไดช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:08:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ไดช่วยด้วยครับ  (อ่าน 5496 ครั้ง)
1100
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 10:00:17 PM »

ใครก็ไดช่วยด้วยครับ ช่วยคิดหัวข้อโปรเจ็คให้หน่อยว่าจะทำอะไรดีครับจะส่งหัวข้อวันศุกร์ 21 พฤษจิกายน นี้แล้ว ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะทำอะไรดี เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 12:15:54 PM »

เรียนมากี่ปีแล้วล่ะครับ ทำไฟกระพริบดีไหมครับ
ขอโทษนะที่ตอบช้า เอาไปเลยครับ
นี่เลยครับ
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 10:32:06 PM »

ขอบคุณครับ ระคับ ป.ตรี ครับ ทำไฟกระพริบนี้นะ  หิว หิว
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:35:58 AM »

ระดับ ป.ตรี ตั้งหัวกระทู้ได้แค่นี้เองเหรอครับ   ไม่เอา

kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:42:25 AM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ผมแนะนำได้เท่านี้ ก็ตามความรู้ที่มี ผมถึงได้ถามคุณว่าเรียนมากีปีแล้ว เพราะคิดว่าถ้าเรียนระดับสูง เขาคงจะคิดโครงการไว้ตั้งแต่แรกเรียนแล้วล่ะ ผมก็แค่ความรู้ระดับต่ำ ที่พยายามหาความรู้เพิ่มในเน็ต ถ้าคุณระดับ ปริญญา ก็ทำอย่างนี้ดีไหมครับ
http://netdev.gistda.or.th/knowledge/html/rsoptical.html
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:59:48 AM »

คุณ kiano ตอบได้ดีมากครับ  Lips Sealed

ถึงคุณ kiano จะจบมาต่ำ แต่แนวคิดสูงกว่า 1100 อีกครับ   เอาแน่

kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:49:26 AM »

ขอบคุณ อาจารย์ พรเทพ ครับ ที่ยังพอให้ผมมีกำลังใจ ผมก็อาศัยอ่านที่เวบบอร์ดนี้เป็นหลัก
พยายามอ่านให้ได้ทุกกระทู้ แต่ยังไม่กล้าแสดงความคิดเห็นมาก ก็เพราะความรู้ตัวมีน้อย
และผมสงสัยว่า ตัวนับคะแนนช่วยเหลือบอร์ด นับยังไงครับ ผมเคยเจอ คนที่มีคะแนนมาก
จะได้ความเป็นพิเศษ กว่าคนอื่น ก็อยากได้บ้างหน่อยนะครับ เผื่อจะมีความเป็นพิเศษกับเค้าบ้าง

ขออนุญาติเพิ่มเติมกับคุณ 1100 นะครับ ถ้าจะพิจารณาให้ดีแล้ว ไฟกระพริบนี้ เป็นก็เป็นวงจรพื้นฐานสำหรับหลายวงจร
สามารถนำไปประยุกให้เป็นผลงานชิ้นใหญ่ได้ อินเวอเตอร์ ผมก็เห็นเค้าก็ใช้หลักการวงจรนี้อยู่
ไม่แน่ ว่าดาวเทียมเค้าก็อาจจะส่วนประกอบของวงจรนี้ก็ได้ และวงจรนี้ ก็ทำให้เกิดนักอิเล็คทรอนิกส์ขึ้นอีกตั้งหลายคน
เพราะหลายคน เริ่มเรียนรู้ และถูกจุดประกายอิเล็คจากวงจรนี้ รวมทั้งผม คุณอาจจะนำเสนอ ในรูปแบบ สื่อการสอนอิเล็คสำหรับผู้เริ่มต้น
หรือถ้ามองให้ลึกเข้าไปกว่านี้นะครับ คุณน่าจะคิดว่า ผมใช้โปรแกรมอะไรเขียนวงจรให้คุณ ซิ่งแน่ว่า มันไม่ได้เป็นโปรแกรมของคนไทย
คุณอาจจะเขียนโปรแกรมเขียนวงจร ออกแบบวงจรซึ่งเขียนโดยคนไทย สำหรับคนไทยก็ได้นะครับ ผมก็เห็นคนเค้าต้องการโปรแกรมสำหรับเขียนวงจรกันมาก
ทุกอย่างที่อยู่รอบตัว มันเป็นสิ่งที่เป็นความรู้ สำหรับการเรียนรู้ของเราทั้งนั้น ไม่งั้นไอ้คนที่มันนอนอยู่ได้ต้นแอปเปิ้ล มันคงไม่รู้ว่าโลกมีแรงดึงดูด แล้วมาเป็นตำราเรียนให้เราเท่าทุกวันนี้
คุณมีโอกาสเรียนในรั้วมหาลัย มีโอกาสศึกษาหาความรู้ น่าจะใช้โอกาสนี้ให้เป็นประโยชน์ มีคนอื่นเค้าอยากเรียนแทบตาย รวมทั้งผม แต่ก็ไม่มีโอกาส
ขอขอบคุณ เนื้อที่เว็บบอร์ดนี้ ที่เปิดโอกาสให้มีการเรียนรู้ สะสมความรู้สำหรับทุกคน

ผม...คนมีความรู้น้อย
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 12:07:58 PM »

ตัวนับคะแนนช่วยเหลือบอร์ด นับยังไงครับ ?
จะมีเพื่อนๆพี่ๆในเว็บจะเป็นผู้ให้คะแนน ครับ การให้คือต้องสร้าง ความดี รู้จักการเสียสละ รู้จักการให้ ไม่ใช่การ ขอ
และหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ในการที่เพื่อนสมาชิกขอความช่วยเหลือ จะมีเพื่อนๆที่เค้ามีสิทธิ์ให้คะแนน จะพิจารณาให้เอง
มีบ่อยครับ ที่สมาชิกจะโดนตัดคะแนนและคะแนนจาก + กลายเป็น -  เช่น
เม่ง วันนี้ เมาฉิกหายเลย เมื่อคืนไปเที่ยวมา เหล้าทำมายมัน ขม จังวะ
มีเด็กมาเดินข้างโต๊ะ เลย ล้วงไปสะ บายไป
ประเภท แบบนี้ คือ หาสาระไม่ได้เลย กับเว็บ อาจจะโดน สมาชิก สายตรวจมหากาฬ ตัดคะแนนได้ครับ
ไม่ได้มีความสร้างสรรค์เลย เอาไปเลย - จากมีคะแนน 10 ลดลงเหลือ 9 เป็นต้น

คนที่มีคะแนนมาก  จะได้ความเป็นพิเศษ กว่าคนอื่น ก็อยากได้บ้างหน่อยนะครับ เผื่อจะมีความเป็นพิเศษกับเค้าบ้าง ?
ความสามารถพิเศษจากคนอื่น นั้น เจ้าของบ้าน (พี่เล็ก) จะเป็นผู้พิจารณา ครับ ว่าใครจะได้อะไร
พิเศษคือความรับผิดชอบ ดูแล และควบคุม ให้อยู่ในกฏ ระเบียบ ที่เจ้าของเว็บตั้งไว้

สิ่งหนึ่ง ที่ควรระมัดระวังเป็นพิเศษ คือ การไม่โพส ภาพลามก อนาจาร หรือการไม่แสดงความคิดเห็นสองแง่สองง่าม
หรือการตอบกระทู้ที่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น
แล้วหมั่นพยาม ช่วยเหลือผู้อื่นที่เค้าร้องขอ เท่าที่เราจะทำได้
เดี๋ยว เทวดา ก็ มาเอง ครับ

การแสดงความคิดเห็นของท่าน มีประโยชน์ครับ ในเรื่องการให้กำลังใจผู้อื่นในการศึกษา ผมให้ท่านเลยครับ +
ขอให้หมั่นทำความดีต่อไปนะครับ สำหรับมวลมนุษย์ และคนรอบข้าง

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 12:58:36 PM »

ตอบได้ดี พูดได้ดี แนวคิดดี ให้ไป +  1 

แบบที่มาถึงได้แต่ด่าคนอื่น ตั้งหัวกระทู้ก็ผิด พูดก็ไม่ฟัง ทำตัวเป็นนักเลงโต ไม่เคารพผู้ใหญ่ ตัวเองเก่งไปหมด ตัวเองถูกไปหมด ตัวเองมีเหตุผลร้อยแปดพันเก้า ตัวเองไม่เคยผิดตัวเองมีการศึกษาสูง คนอื่นพูดไม่เข้าหูก็บอกรับไม่ได้ หมดกำลังใจและต่างๆน่าๆ คนแบบนี้ให้เป็นใหญ่ไม่ได้ครับ ขนาดยังไม่ใหญ่ พึ่งเข้ามาก็มา ก็ทำตัวเป็นนักเลงโต แล้วถ้าเขาเป็นใหญ่ คุณลองนึกดู ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ยังมีบางคน จะขึ้นไปชมวิวบนภูเขา แต่บอกว่า ภูเขาสูงไป รับไม่ได้ หมดกำลังใจ ภูเขาน่าจะเตี๋ยกว่านี้นะ 

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 01:48:03 PM »

อนาคตของนักเรียนนักศึกษาของเมืองไทย  ไม่ใช่ไม่เก่งแต่ส่วนมากจะคิดกันไม่เป็น มักจะท่องจำสะมากกว่า

ตอนแรกผมก็นึกว่าแค่ระดับปวช.ปวส.สะอีก เพราะถ้าถึงระดับป.ตรีแล้วก็ไม่ควรมานั่งถามแล้วครับว่าจะทำโครงงานอะไร
มันควรมีธงอยู่ในใจบ้างแล้วตั้งแต่อย่างน้อยๆ ก็ปีสาม  ที่จริงจะหาโครงงานทำไม่ยากหรอก
ไปดูของเก่าๆ ที่รุ่นพี่ทำไว้จะนำมาต่อยอดหรือไปดูไอเดียแล้วก็ไปแสวงหาความรู้เพิ่มในห้องสมุดเดี๋ยวเกิดไอเดียเอง
เอาเรื่องที่สนใจรอบๆ ตัวเราก่อน ดูความเป็นไปได้และไม่ได้ของโครงงาน  เรื่องที่เราสนใจมักจะทำให้อยากทำมากขึ้น
แล้วติดขัดตรงไหนของโปคเจ็คค่อยนำมาสอบถาม ผมว่าอันนี้จะถูกต้องกว่า การที่จะมาถามเลยว่าจะทำโครงงานอะไร
เพราะนั่นเท่ากับว่าเรียนจะจบแล้วยังไม่รู้เลยว่าจะทำอะไร! แล้วที่เรียนผ่านๆ มาเรียนเพื่ออะไร?

อันที่จริงวัตถุประสงค์ของการทำโครงงาน หรือการทำวิจัยอะไรก็แล้วแต่ โดยหลักๆ นั้นก็เพื่อ
จะย่อยเอาเนื้อหาสาระของหลักวิชาที่ร่ำเรียนมา มาประยุกค์ใช้ มาต่อยอด เป็นการพัฒนาระบบความคิด
ก่อนที่จะจบออกไปทำงานจริง ตรงนี้แหละสำคัญเพราะจะทำให้รู้ได้เลยว่าที่ร่ำเรียนผ่านๆ มาได้อะไรบ้าง
การทำโครงงานไม่ใช่ทำขอแค่ได้คะแนนเพื่อให้ผ่านจะได้จบๆ มันมีอะไรมากไปกว่านั้น

หมั่นเข้าห้องสมุดให้เยอะๆ อ่านให้มากๆ  ดูโครงงานของรุ่นพี่ ของเพื่อนหรือแม้แต่ของมหาวิทยาลัยอื่นๆ ก็จะช่วยได้เยอะ
แล้วจะได้รู้ว่าจริงๆ เราอยากจะทำอะไร ในขั้นตอนระหว่างนี้ก็จะเป็นการเรียนรู้ไปในตัว กว่าจะเป็นเปเปอร์ออกมา
กว่าจะได้โครงงานเสร็จออกมา  ก็ลองพิจารณาที่บอกมาละกันครับ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 02:05:15 PM »

พูดได้ดีครับ  Lips Sealed

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์