ตู้แช่ระบบไหนกินไฟน้อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:00:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แช่ระบบไหนกินไฟน้อยครับ  (อ่าน 10986 ครั้ง)
fiam
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 04:14:15 PM »

ตู้แช่ระบบไหนกินไฟน้อยครับตอนนี้จ่าย1500บาท ต่อตู้ครับ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:18:14 PM »

>>ร้านค้าที่บ้านเป็นตู้เย็น ของเปปซี่ แช่เครื่องดื่มฯแบบกระจกใสๆด้านหน้า ดูท่าจะกินไฟเอาการ
เพราะพัดลมในตู้ และหลอดไฟนีออน ที่ติดตลอด  ส่วนคอมฯแอร์มีหยุดบ้างถ้าอุณภูมิ
ถึงจุดที่ตั้งแล้ว ประมาณ 10 องศา (ผมใช้มิเตอร์วัดอุณหภูมิใส่ในตู้)

ผมใส่ ตัวตั้งเวลา timer ไว้ข้างนอกเลย เป็นแบบกลมๆสีขาว ด้านขอบจะเป็น
พลาสติกแท่งเล็กๆอยู่รอบเลย กดให้ขึ้นลงได้เพื่อตั้งเวลา ผมตั้งให้ตัดไฟ 10 นาที ทุก 1 ชั่วโมง
ช่วงบ่าย แดดร้อน ก็ตั้งใ้ห้ ออน นานหน่อย  พอ 5 โมงเย็นไปแล้วก็ตั้ง หยุด 10 นาทีทุก 1 ชั่วโมง
แบบข้างบนไว้  ค่าไฟก็เลยเซฟได้มากพอสมควร   

ในการตัดไฟ ตู้เย็น สมมุติว่า 15 นาที นั้น อุณภูมิในตู้จะเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ยังอยู่ในช่วงที่รับได้
ถ้าท่านมี เครื่องวัดอุณภูมิวัดด้วยจะดีมาก  จะได้ตั้ง timer ได้ตรงกับสภาพการใช้งาน จริงๆ
โดยที่ความเย็นก็ยังได้ตามต้องการอยู่ <<
fiam
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 01:29:34 PM »

>>ร้านค้าที่บ้านเป็นตู้เย็น ของเปปซี่ แช่เครื่องดื่มฯแบบกระจกใสๆด้านหน้า ดูท่าจะกินไฟเอาการ
เพราะพัดลมในตู้ และหลอดไฟนีออน ที่ติดตลอด  ส่วนคอมฯแอร์มีหยุดบ้างถ้าอุณภูมิ
ถึงจุดที่ตั้งแล้ว ประมาณ 10 องศา (ผมใช้มิเตอร์วัดอุณหภูมิใส่ในตู้)

ผมใส่ ตัวตั้งเวลา timer ไว้ข้างนอกเลย เป็นแบบกลมๆสีขาว ด้านขอบจะเป็น
พลาสติกแท่งเล็กๆอยู่รอบเลย กดให้ขึ้นลงได้เพื่อตั้งเวลา ผมตั้งให้ตัดไฟ 10 นาที ทุก 1 ชั่วโมง
ช่วงบ่าย แดดร้อน ก็ตั้งใ้ห้ ออน นานหน่อย  พอ 5 โมงเย็นไปแล้วก็ตั้ง หยุด 10 นาทีทุก 1 ชั่วโมง
แบบข้างบนไว้  ค่าไฟก็เลยเซฟได้มากพอสมควร   

ในการตัดไฟ ตู้เย็น สมมุติว่า 15 นาที นั้น อุณภูมิในตู้จะเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ยังอยู่ในช่วงที่รับได้
ถ้าท่านมี เครื่องวัดอุณภูมิวัดด้วยจะดีมาก  จะได้ตั้ง timer ได้ตรงกับสภาพการใช้งาน จริงๆ
โดยที่ความเย็นก็ยังได้ตามต้องการอยู่ <<
ของผมเป็นตู้สแตนเลสยาว1.2ม.สูง2ม.แช่เครื่องดื่มฯแบบกระจกใสๆด้านหน้าด้านล่างมีช่องแช่น้ำแข็งเห็นมีพัดลมตัวเดียวเป่าคอมอยู่ด้านบนแผงคอยล์ร้อนเป็นเหมือนแผงตู้เย็นครับ แต่ผมสนใจตัวตั้งเวลา timer ครับมันตั้งเวลาเปิดปิดได้หลายช่วงเวลาไหมครับใน1วันแล้วราคาแพงไหมครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 03:55:34 PM »

ดูรูปร่างได้ที่ link http://www.flatbatt.co.uk/Electrical/Timer_plug/timer_plug.html

หาซื้อได้ตามร้าน ฮาร์ดแวร์ทั่วๆไป ราคาไม่ถึง 500 บาท  ใน1 ชั่วโมงแบ่งได้ 4 ช่วงๆละ 15 นาที
ขอบสีดำๆก็คือ แท่งเล็กๆ กดขึ้น-ลง ได้  กดลงเป็นตำแหน่ง on ไฟผ่านไปได้ กด 1 แท่งละ 15 นาที
ถ้ากด 2 แท่งก็ 30 นาที  ถ้าไม่กดจะอยู่ตำแหน่ง off ตัดไฟ 

ให้เราหมุนทั้งหมด ดูตัวเลขชั่วโมง ให้ตรงกับรูปสามเหลี่ยมเล็กๆข้างหน้า ให้ตรงกับเวลาปัจจุบันก่อน
แล้วมันจะหมุนเหมือนกับ นาฬิกาเดินนั่นแหละครับ

timer แบบนี้เอาไป ประยุกต์ ควบคุมอื่นๆได้อีก เช่น หลอดไฟตามทางเดิน คอนโดต่างๆ ผมเคยแนะนำเจ้าของคอนโด
ตึก 6 ชั้นๆละ 2 ตัว เขาใช้ยี่ห้อ panasonic ดูรูปร่าง 
http://seasunaquarium.com/home/components/com_virtuemart/shop_image/product/19a3d35fed71b7f6febddd4d64d79c45.jpg

ตั้งแบบ 2 ช่วง ช่วงที่ 1 ไฟเริ่มติดที่ 18.00 น. แบบกระจาย ติด 1 ดวง ดับ 1 ดวง
พอช่วงที่ 2 เวลา19.00 น ถึง 21.00 น ไฟชุดที่ 2 ก็จะติด  เท่ากับทางเดินไฟติดทุกดวง
ช่วง 21.00 น จนถึง 06.00 น ไฟติดดวงเว้นดวง 06.00 ไปแล้วตัดไฟหมด   (ปกติเขาจะใช้
คนเดินปิดเปิด) ประหยัดแรงงานไปได้อีก

จุดด้อยคือ ถ้าไฟฟ้าดับนาฬิกาก็จะไม่เดิน  ถ้าไฟฟ้ามาแล้วเราก็ไปหมุนให้ตรงกับเวลาปัจจุบันแค่นั้นเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์