ขอทราบการต่อใช้งานมอเตอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 05:22:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบการต่อใช้งานมอเตอร์ครับ  (อ่าน 5480 ครั้ง)
sawasd
member
*

คะแนน21

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 06:03:51 PM »

มอเตอร์พัดลมตรงข้างมอเตอร์เขียนบอกว่า 220v. 50 HZ  3.3AMP  output 1/3 HP   4 poles  stating 17.5     มีสาย 4 เส้น 4สี คือ เหลือง แดง ดำ น้ำเงิน  ถ้าเราจะต่อใช้งานจะทำยังไงครับ  ไฟจะเข้าเส้นใหน ต้องใช้แคปหรือไม่  จะต้องทำเหมือนกับพัดลมตั้งโต๊ะทั่วไปหรือเปล่าครับแนะนำด้วยครับ  มันเป็นมอเตอร์ใหญ่ครับ

kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 07:46:27 PM »

เป็นมอเตอร์แบบที่มีขาด้านล่างมีรูยึดน็อต4รูรึเปล่า   ถ้าใช่ต่อไฟได้เลย   ลองเอามิเตอร์วัดดูก่อนก็ได้คู่ที่โอมห์ต่ำจะเป็นขดรัน  คู่ที่โอมห์สูงจะเป็นสตาร์ท   ได้แล้วจับทั้งสองขดต่อขนานกันเลยป้อนไฟเข้า    ถ้าหมุนกลับทางก็กลับสายคู่ไหนก็ได้ครับ      หรือลองต่อเลยก็ได้ครับถ้าจับคู่สายผิดมันก็ไม่หมุนแค่นั้นเอง(แบ่งสายไฟออกเป็นด้านละสองเส้น)    ถ้าถูกมันจะหมุนไปด้านใดด้านหนึ่ง  ถ้าใบหมุนไม่ถูกต้องก็กลับสายที่มอเตอร์คู่ใดคู่หนึ่ง       ที่แน่ๆลองดูที่แผ่นเพลทมันดีๆจะมีจุดบอกอยู่ว่าให้เอาสีไหนคู่สีไหน   หรือไม่ที่ปลายสายจะมีปลอกสายใส่อยู่  U-V คือขดรัน  X-Y  คือสตาร์ท       U+X     V+Y     ลองดูนะครับ  ไม่เข้าใจตรงไหนถามไว้เดี๋ยวบอกให้ครับ     (ที่ไม่ฟันธงเรื่องสีเพราะ  แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน  มิตซู   โตชิบา  ฟูจิ ทีซี  หรือของจีนเดี๋ยวนี้ต่างคนต่างทำ   ที่โรงงานที่ผมทำก็ใช้สีอีกแบบครับ)  หรือถ้ามีรูปก็ดีครับจะได้ชี้ชัดให้เลย
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:13:24 PM »

ขอบคุณมากเลยครับคุณ kung 35  เป็นคำตอบที่ชัดเจ็นมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์