ช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:28:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 3573 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:32:18 AM »

ลง วินโดว์ 2 ตัว ในเครื่องเดียวกัน ต้องการเอาออกตัวหนึ่ง มีวิธีทำยังไงบ้างครับช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะตัวนึงเกิดแฮงค์ขึ้นมา

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:46:04 AM »

ลง วินโดว์ 2 ตัว ในเครื่องเดียวกัน ต้องการเอาออกตัวหนึ่ง มีวิธีทำยังไงบ้างครับช่วยแนะนำหน่อยครับ เพราะตัวนึงเกิดแฮงค์ขึ้นมา
ลงวินโดว์อะไรไปบ้างครับ แล้ว ลงที่พาร์ติชั่นไหนบ้างครับ แล้วต้องการเอาตัวไหนออกครับ
ปกติแล้วเราก็ Format ทิ้งไปได้เลยครับ แต่อย่าเพิ่งทำนะครับ
ผมขอรายละเอียดเพิ่มเติมก่อน ดังข้างต้นครับ  Tongue
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 01:14:35 PM »

ฮาร์ดดิสก์ตัวเดียวกัน เป็น xp ทั้งสองตัวครับ ตัวเดียวกันด้วย ก็ติดตั้งจากแผ่นทับตัวเดิม ฟอร์แมต เรียบร้อย ติดตั้งเรียบร้อยเหมือนว่าตัวเดิมยังอยู่ ตอนเรา boot เครื่องจะขึ้นหน้าต่างมาให้เราเลือกว่าจะเอา xp ตัวใหน ถ้าเราไม่เลือกไรเลย (ก็คือตัวแรกนั่นแหล่ะ) จะขึ้นจอฟ้า แต่ถ้าเราเลือกตัวที่ 2 จะใช้ได้ปกติ เป็นวินโดว์ตัวเดิมที่เคยใช้ปกติทุกวัน ปัญหาคือว่า ถ้าเราไม่เลือกไรเลย หรือว่าเรากดเลือกช้าเกินไปจะขึ้นจอสีฟ้าเลย (เร็วมาก) เราต้องรีเซ็ตเครื่องใหม่แล้วเลือกให้ทันครับ มีวิธีการแก้ยังไงครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 02:55:56 PM »

ฮาร์ดดิสก์ตัวเดียวกัน เป็น xp ทั้งสองตัวครับ ตัวเดียวกันด้วย ก็ติดตั้งจากแผ่นทับตัวเดิม ฟอร์แมต เรียบร้อย ติดตั้งเรียบร้อยเหมือนว่าตัวเดิมยังอยู่ ตอนเรา boot เครื่องจะขึ้นหน้าต่างมาให้เราเลือกว่าจะเอา xp ตัวใหน ถ้าเราไม่เลือกไรเลย (ก็คือตัวแรกนั่นแหล่ะ) จะขึ้นจอฟ้า แต่ถ้าเราเลือกตัวที่ 2 จะใช้ได้ปกติ เป็นวินโดว์ตัวเดิมที่เคยใช้ปกติทุกวัน ปัญหาคือว่า ถ้าเราไม่เลือกไรเลย หรือว่าเรากดเลือกช้าเกินไปจะขึ้นจอสีฟ้าเลย (เร็วมาก) เราต้องรีเซ็ตเครื่องใหม่แล้วเลือกให้ทันครับ มีวิธีการแก้ยังไงครับ
เดี๋ยวนะครับ  Tongue (กำลัง งงๆ)  Tongue
หมายถึงฮาร์ดดิสก์ ตัวนี้ท่านเคยลงวินโดว์ XP มาก่อน แล้วท่านมาลงใหม่อีกครั้งโดยได้ทำการฟอร์แมตของเดิมทิ้งไปแล้ว และหลังจากที่ท่านลงเสร็จ มันจะมีเมนูหัวข้อให้เลือกว่าเราจะใช้วินโดว์ตัวไหนใช่ไหมครับ...โดยจะมีตัวล่างกับตัวบนให้
เลือกอันนี้ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนี้ ท่านต้องดูหัวข้อตอนแรกที่ท่านเปิดเครื่องขึ้นมา สังเกตุดูว่าแถบทึบ ๆ ตอนที่เรายังไม่ได้ทำการเลือกอะไรเลย มันอยู่ที่หัวข้อไหน(ปกติชื่อมันจะไม่ซ้ำกัน)
ให้จำหัวข้อนั้นไว้ แล้วมาทำการแก้ไขไฟล์ boot.ini ครับ โดยทำการลบหัวข้อดังกล่าวนั้นออก
มันก็จะไม่เกิดปัญหานี้แล้วครับผม

ปล.เอาให้ชัวร์ ๆนะครับ ผิดพลาดไปเดี๋ยวต้องมาลงวินโดว์ใหม่อีก ก่อนทำการใด ๆ ให้เก็บข้อมูลที่สำคัญ ๆ ไปไว้ไดร์อื่นก่อนนะครับ กันพลาด
 Tongue
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 04:45:03 PM »

ท่านครับ เป็น win xp pro ทั้ง 2 ตัวเหมือนกันเลยครับ เพียงแต่ตัวบนนี่ใช้ไม่ได้ถ้าเลือกตัวบน จะขึ้นหน้าวินโดว์อยู่ หลังจากนั้นก็จะขึ้นจอฟ้าครับ ส่วนตัวล่างนั้นใช้ได้ปกติทุกประการครับ แต่สังเกตได้เลยว่าอืดขึ้นเยอะ แถมเวลาสั่งชัตดาวน์ เครื่องจะค้างเลยครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 04:49:27 PM »

ท่านครับ เป็น win xp pro ทั้ง 2 ตัวเหมือนกันเลยครับ เพียงแต่ตัวบนนี่ใช้ไม่ได้ถ้าเลือกตัวบน จะขึ้นหน้าวินโดว์อยู่ หลังจากนั้นก็จะขึ้นจอฟ้าครับ ส่วนตัวล่างนั้นใช้ได้ปกติทุกประการครับ แต่สังเกตได้เลยว่าอืดขึ้นเยอะ แถมเวลาสั่งชัตดาวน์ เครื่องจะค้างเลยครับ
ตัวที่มีปัญหา อยู่ที่ Partition ไหนครับผม
และตัวที่ใช้ได้ อยู่ที่ Partition ไหนครับ

ถ้าท่านทราบ Partitioon ที่ตัววินโดว์เสียอยู่ ก็ฟอร์แมตมันได้เลยครับ  Tongue

แต่ท่านต้องแน่ใจนะครับ ว่าท่านลงไว้ 2 ตัวจริง ๆ และคนละพาร์ติชั่นกัน ไม่งั้นเดี๋ยวผิดตัว ก็ ต้องลงวินโดว์ใหม่กันอีก  Tongue
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 08:53:27 AM »

เดี๋ยวจะลองทำดู ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์