จะซื้อ Printer
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:23:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ Printer  (อ่าน 8693 ครั้ง)
slis
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 07:57:16 AM »

Scanner   มีแล้ว
กล้องดิจิตอล  กำลังมองหาอยู่
CardReader  มีแล้ว
Printer EPSON C-45     2 ตัว (เสียหมดแล้ว เพราะซ่อมไม่เป็น)
Printer Canon BJC1000  1 ตัว เสียและซ่อมไม่เป็น เช่นกัน

ขอรับคำแนะนำเพื่อการซื้อ Printer ที่ง่ายและคุ้มค่า ตามประสบการณ์ของท่านช่างทั้งหลายด้วยเถิด

คนชอบเพลง

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2007, 09:12:00 PM »

ขึ้นอยู่กับงานของเราครับ

ถ้าให้ซ่อมง่ายๆ ก็ต้อง HP ไม่จุกจิก แต่แพงตอนเปลี่ยนตลับหมึก สามารถใช้วิธีเติมหมึกได้ช่วยประหยัดค่าใช้จ่าย ไม่มีปัญหาเรื่อง เคลียร์ผ้าซับหมึก ล้างแล้วใช้ได้เลย ตอนนี้เห็นรุ่น DJ2436 หรืองัยเนี้ยะ 1700 บาทมั้ง

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ก็อย่างที่เห็นมานั่นแหละครับ เมื่อก่อนเห็น Canon เน้นเรื่องเปลี่ยนตลับหมึกทีละสีได้ แต่ตอนนี้ก็มาทำเหมือน HP แล้วคือ เปลี่ยนทั้งตลับแถมมี หัวพิมพ์ติดกับเครื่องด้วย

Epson ก็ยังเหมือนเดิม แต่สี โ ค ต ร แพง เพราะมันมี ชิพ(หาย) อยู่ด้วย อาการเสียส่วนมากก็ หัวตัน

จากที่เคยสังเกต พวก EPSON Canon ต้องใช้งานหนักๆ พิมพ์ทุกวี่วัน ใช้ได้นานหลายๆ ปี ผมซ่อมให้ ไลอ้อน C45 3-4 ตัว ผมเคลียร์ ผ้าซับหมึกให้ ไม่ต่ำกว่า 3 รอบก็ยังไม่เสียครับ เขาก็ใช้หมึกเทียบเท่านี่แหละ

ส่วนลูกค้ารายย่อยๆ ที่ใช้บ้าง ไม่ได้ใช้บ้าง ในรอบ 1 ปี เคลมกันเรื่อยเพราะหัวตัน แม้จะเป็น หมึกแท้ พอหมดประกัน ก็โยนทิ้งครับ

ส่วนมากผมแนะนำ HP แต่ข้อเสียคือ 0 ไม่ทำอะไหล่มาซัพพอร์ตในรุ่นเล็กๆ เสียแล้วเปลี่ยนตัวใหม่เลย ในประกันก็ดีไป แต่ถ้าหมดประกันแล้ว ก็โยนทิ้งอยู่ดี

ผมว่ายี่ห้อใหนก็ซื้อมาเถอะครับ เอาเป็นว่าถ้า ในละแวกที่เราอยู่มี 0 บริการของอันใหน ก็เลือกอันนั้นครับ หมดประกันก็ ... Grin Tongue Embarrassed

ลองดูราคา

lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

lungkeang@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 05:46:39 PM »

ผมอยากทราบว่าเขาใช้ปริ๊นเตอร์ ยี่ห้อและรุ่นไหนครับที่ปริ๊นลายวงจรออกมาแล้วทึบไม่โปล่งแสงครับ ตอนนี้ผมใช้อยู่ 2 ตัวแคนนอ่นแบบเรเซอร์รุ่น LBP 2900
  และ EPSON C67 ครับ แคนน่อนผมตั้งยังไงก็ไมทึบ  เพราะในเครื่องบอก ว่าไม่มีเส้นทึบ ครับ ส่วน EPSON C67 พอจะใช้ได้แต่ไม่ทึบเท่าที่ควร พอจะใช้ทำบล๊อก
 สกรีนได้ (ผมทำสกรีนปริ๊นเอง) แต่แคนน่อนเรเซอร์นี่ซิ ปริ๊นลายวงจรแล้วเอารีดไม่ได้เพราะบางมากครับ ผมอยากทราบครับว่าเขาใช้ รุ่นใหนกันครับ ที่ทึบมากๆ
 เวลา ส่องกับแสงสว่างหน้าบ้านก็พอครับอย่าให้แสงทะลุได้ แต่เมื่อก่อนผมเอาชิ้นงานที่เป็นตัวหนังสือตัวหนาๆ ไปจ้างเขาปริ๊นให้มันทึบมากครับ ผมแทบจะขอซื้อเครื่อง
 ของเขาแล้วครับ เขาใช้แคนน่อน IP2000 ครับผมไปหาซื้อรุ่นนี้ไม่มีแล้ว ครับผมชอบใจจริงๆครับผมจะซื้อยี่ห้ออะไรดีคัรบ  Cheesy
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 05:59:08 PM »

HP LeserJet1010 ..ผมใช้ดีครับ 3 ปียังไม่เสียครับ ...ทึบแน่นอน พิมพ์บนแผ่นใส(ทนความร้อน)เอาไปถ่ายแสงทำซิลค์สกรีนได้เลยครับผม ..  Tongue
..อ้อ..ลืมไปวันนี้คงตกรุ่นแล้วหล่ะ อิๆ  Cool Tongue
lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 06:09:41 PM »

Cool ตกรุ่นไม่ว่าแต่ว่าจะมีของหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ หรือรุ่นอื่นๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ต้องการจริงๆครับ  Cheesy
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 12:09:25 AM »

ลองกดดูราคาไม่แพง

1010 แทนด้วยรุ่น 1020 ครับ

lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 09:23:57 AM »

HP. laser jet 1010 ผมว่าถ้าแทนด้วย 1020 แล้วความทึบเท่ากันก็น่าใช้ครับ แต่ canonLBP-2900 ความทึบใช้ไม่ได้ครับ ผมมีใช้อยู่ไม่ทึบครับ ขนาด  2400 x             
   600   ในโปรแกรมการใช้งานบอกว่าไม่มีเส้นทึบ นี่ซิปวดหัวใจพิลึกดีครับเพราะว่าเราลองไม่ได้ครับ  จะซื้อใหม่ก็ต้องหาข้อมูลก่อนครับ เดียวจะเสียเงินเปล่าๆครับ
 เพราะตอนไปซื้อ ทางผู้ขายจะเชียร์ให้เอาอย่างเดียวโดยลองเครื่องไม่ได้ครับ ผมอยากรู้ว่ารุ่น 1020 จะทึบเท่ากับ รุ่น1010หรือเปล่าครับท่าน IT. ครับ ขอเป็นตัวเลขด้วยนะครับ  ให้ท่าน
 ช่วยตอบอีกนิดครับ ขอบคุณครับ  Smiley
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 10:52:46 AM »

แฮะๆๆๆๆ

ทึบไม่ทึบไม่แน่ใจครับ เพราะว่าไม่เคยใช้งานในลักษณะนั้น

เอาเป็นว่า จริงๆแล้วรุ่น LBP2900 กะเจ้า 1010 หรือ 1020 มันก็แฝดคนละฝาครับ ต่างกันเพียงด้านนอก และ ก็แผงวงจรเท่านั้น ส่วนอะไหล่อื่นๆใช้แทนกันได้หมด แม้แต่ตลับหมึกครับ ( ดูราคาแล้วคงเลือกได้น่ะครับว่าจะเอาอันใหน อิอิ)

ส่วนจะทำอย่างไรให้พิมพ์แบบ ทึบได้ คงต้องเรียนถาม ช่างเล็กๆ แล้วหละ  Tongue Tongue น่าจะไปอยู่ในส่วนของการกำหนดค่า อันใด อันหนึ่ง ใน properties ของ driver printer ส่วนหนึ่ง และก็อย่าลืมเซ็ต ตอนเราสั้งพิมพ์ด้วย เพราะบางที แม้จะกำหนดที่ driver printer ไว้ดีแล้ว แต่โปรแกรมที่เราใช้ดันเรียก ค่า ดั้งเดิมของ driver printer มาใช้งานซ่ะงั้น  Angry

ลองดูครับ ไม่ต้องเปลี่ยน Printer หรอก เพราะมันก็ตัวเดียวกันนั่นแหละ ไม่เชื่อ ก็ดูรูปเปรียบเทียบกัน ตาม link ที่ผมทำให้น่ะคร้าบบบบบบ Cool Cool Cool Cool

lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 03:39:32 PM »

Grin รูปอยู่ตรงใหน ครับผมหาไม่พบครับท่าน IT แต่canon LBP 2900 ของผมไม่สามารถ ตั้งให้ทึบได้ครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 09:08:08 PM »

กดตรงนี้ก่อน

หลังจากนั้นก็ กดตรงชื่อรุ่นครับ สังเกตุว่ามันจะมี รูปกล้องแสดงไว้ ด้านหน้ารายชื่อสินค้าอยุ่แล้ว พอกดแล้วก็จะได้ รูปพร้อมรายละเอียดของ สินค้านั้นๆ ครับ Cool

lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2007, 10:44:00 AM »

Smiley Smiley Smiley  ขอบคุณครับ ท่าน IT ผมจะเลื่อกรุ่นที่ตรงกับการใช้งานของผมครับ  Cheesy Cheesy
lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 11:53:29 AM »

LASER Canon LBP-2900   w/Cable, Laser, 12ppm, USB,ความละเอียดในการพิมพ์ ขาว/ดำ : 600 x 600 ; 2400 x 600 dpi (Quality) dpi ,   
  ผมคัดมา อ้างอิงครับ 

Smiley รุ่น LBP- 2900  ของผมที่ใช้อยู่ ทำไมตั้งความละเอียด 2400x600 dpi ไม่ได้ครับหรือต้องลง ไดร์เวอร์ใหม่ครับ ตั้งได้แค่ 600x600 dpi เท่านั้นและในการตั้งความละเอียดของการใช้งาน
  เครื่องก็บอกว่า ไม่มีเส้นทึบ ครับ จะทำอย่างไรดีครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ท่าน IT.Service Station  ขอบคุณล่วงหน้าครับ    Kiss
        ( ปล. ตั้งทึบสุดๆแล้วยังมองทะลุอยู่เลย)
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2007, 07:16:41 PM »

เข้าไปที่ Advance หรือยังครับ

lungkeng
member
*

คะแนน3

เมืองคนดี

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2007, 10:17:08 AM »

จะต้องเข้าไปไหนก่อนครับ ที่จะไปถึง advance  ช่วยบอกเป็นขั้นตอนหน่อยครับ ไม่รู้จริงๆครับ ขอบคุณครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์