n72 โดนไวรัสทำไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:19:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: n72 โดนไวรัสทำไงดีครับ  (อ่าน 11872 ครั้ง)
sarawut
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 03:19:11 PM »

n72 โดนไวรัสทำไงดีครับ มันจะสแกนขึ้นมาตลอดครับ

nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 04:43:50 PM »

Hard Reset ครับ มันจะลบข้อมูลทุกอย่างกลับคืนเป็นค่าโรงงานแล้วหาโปรแกรมที่จำเป็นลงใหม่ครับ หากจะ Update Scan Virus คงจะต้องเสียตังค์อ่ะครับ  ในกรณีที่ไม่อยากทำ Hard Reset
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:21:53 PM »

ต้องถามท่านก่อนก็ลงโปรแกรมเองเป็นหรือไม่ ถ้าเป็นผมจะส่งยาดีไปให้ใช้  Tongue
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2007, 09:43:38 PM »

n72 โดนไวรัสทำไงดีครับ มันจะสแกนขึ้นมาตลอดครับ

วันนี้ว่าจะตอบ งานยุ่งๆ เลยลืมไปเลย ว่าจะถามว่าโดนไวรัสตัวไหน
แต่ถ้าให้เดาน่าจะโดนไวรัสเขียว (ที่เป็นลูกโลกเขียวขึ้นที่มุมขวา)
เป็นไวรัสที่ติดมาทางบูลธูท เครื่องที่ติดไวรัสตัวนี้จะทำการส่งไฟล์ SMS MMS
ออกไปตามรายชื่อที่มีอยู่ในเครื่อง และถ้าปลายทางรับก็จะติดไปด้วย
โปรแกรมแอนตี้ในเครื่องเอาไม่อยู่ครับ

แต่พอจะมีทางแก้ไขโดยไม่ต้องทำ Hard Reset ถ้าเป็นตัวที่ผมว่ามานะ
เพราะเท่าที่เจอในเครื่องลูกค้ามาไวรัสที่ติดจากแมมไม่ค่อยมีอาการที่ว่ามา
ไปดูที่กระทู้นี้ครับ..

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=4842.0

แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็จำเป็นที่จะต้องทำการ Hard Reset แ่ต่ไม่ต้องกังวลครับ
ให้ทำการ Backup ข้อมูลต่างๆ ไปไว้ที่แมมก่อน จากนั้นถอดแมมออกไปสแกนในคอม
และก็จัดการ Hard Reset เครื่องสะ โดยกดตามนี้  *, 3, ปุ่มโทรออก, ปุ่มเปิดเครื่อง
(กดค้างไว้จนกว่าเครื่องจะบูทเข้าไปถึงหน้าปกติค่อยปล่อยมือออกจากปุ่ม)
ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ใส่ซิมเปิดเครื่องแล้วกดตามนี้ *#7370#
ส่วนโปรแกรมจะเอาอะไรมั้งก็ขอมาที่ PM ละกันเดี๋ยวจะอับให้
ไปให้ร้านทำอาการนี้ผมคิด 300 ครับ Tongue

sanourtong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 05:25:12 PM »

ในเครื่องลง Anti Virus หรือยังครับ
ถ้าลงแล้ว ให้ลอง Scan ดู
ถ้ายังหามาลง ให้ตรงรุ่น
ลง ผ่าน สาย Data link จะเร็วดี
โดยผ่าน nokia pc suite
ถ้ายังไม่ได้จะส่งขั้นตอนไปให้นะ
ลองดู
bawlek
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 09:36:15 PM »

ของผม N72 เหมือนกัน โดนไวรัส แต่พอลงแอนตี้ไวรัสแล้ว เครื่องเปิดไม่ได้ มันขึ้นว่า การเริ่มทำงานโทรศัพท์ล้มเหลว ติดต่อร้านค้าปลีก ต้องทำไงดีครับ  เศร้าจัง
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 12:16:01 PM »

ของผม N72 เหมือนกัน โดนไวรัส แต่พอลงแอนตี้ไวรัสแล้ว เครื่องเปิดไม่ได้ มันขึ้นว่า การเริ่มทำงานโทรศัพท์ล้มเหลว ติดต่อร้านค้าปลีก ต้องทำไงดีครับ  เศร้าจัง

ลง antivirus ที่ตัวเครื่องหรือแมมครับ ถ้าลงในแมมลงเอาแมมออกแล้วเปิดดูครับว่าบูตเข้าได้ปกติไหม
แต่แนะนำให้ทำ Hard Reset ตัวเครื่องสักรอบครับ และล้างแมมด้วยกรณีที่ติดเยอะๆ แต่ถ้าลงโปรแกรมไม่เป็นเรื่องคงยาว
เพราะต้องทำหลายขั้นตอน
bawlek
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2008, 06:02:20 PM »

ผมลงสแกนไวรัส ที่เครื่องครับ แต่ผมทำการ ฟอเมตเรียบร้อยแล้วครับ พอดี กดปุ่มไม่ได้จังหวะครับ  ส่วน เมม เจ๊งแล้วครับ แต่ขอขอบคุณที่ช่วยตอบครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์