ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:48:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพกับเสียงไม่ตรงกัน  (อ่าน 7455 ครั้ง)
pjk13
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 09:45:19 AM »

อุปกรณ์ที่ใช้คือ

เครื่องเล่น dvd จากคลองถม ใหม่ๆเลย มีช่อง USB อยู่ด้านหลัง ,
สายพ่วง USB ยาวประมาณ 1 เมตร ,
ตัวแปลง USB to IDE แบบที่ช่างคอมใช้กัน (R driver II)
รายละเอียดที่นี่ครับ http://www.dansdata.com/rdriver.htm ,
ฮาร์ดดิสก์ IDE 40G ความเร็ว 7200 รอบ format แบบ FAT32 ,
flash drive 1 G

การใช้งานและปัญหาที่เกิด   งง

ต่อฮาร์ดดิสก์ เข้ากับตัวแปลง USB to IDE แล้วเสียบเข้ากับสายพ่วง USB
ที่ต่อมาจากช่อง USB หลังเครื่องเล่น DVD แล้วดูหนังไปประมาณ 10 นาที
จะเริ่มมีอาการ ภาพและเสียงไม่ตรงกัน ลองกดหยุดชั่วคราว สัก 1 นาที แล้วเล่นต่อ
ก็จะปรกติ สักพักเป็นอีก แก้วิธีเดิมก็เป็นอีก

ลองใหม่ ใช้ flashdrive แทน ฮาร์ดดิสก์ แต่ยังต่อผ่าน สายพ่วง USB อยู่
อาการเป็นเหมือนเดิม

แต่ถ้าไม่ใช้สายพ่วง USB คือต่อตรงเข้าช่อง USB ที่เครื่องเลย
ถ้าเป็น flashdrive จะปรกติตลอดเรื่อง
แต่ถ้าเป็น ฮาร์ดดิสก์ จะมีอาการเหมือนใช้สายพ่วง

เลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า  ฉงน
อาการนี้เกิดจากอะไร และสามารถแก้ไขได้ไม๊
ที่อยากใช้สาย R driver กับ ฮาร์ดดิสก์ เพราะปรกติใช้งานอยู่แล้ว
และเก็บหนังได้มากกว่า flashdrive ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  Cheesy

อ้อ เล่นแผ่นปรกติครับ

pjk13
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 09:20:47 AM »

ไม่มีคำตอบจากสวรรค์เลย

ตอนนี้ ตัดใจ ดูมันทั้งอย่างนั้นเลย ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง  หรือไม่ก็ดูจากแผ่น

อีกทีก็จะไปซื้อตัวที่ลดครึ่งราคา ก่อนสิ้นเดือนนี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจเข้ามาดูครับ

เศร้าจัง
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:45:21 AM »

เอาแน่อ้าว! อย่าท้อสิครับ เพียงแค่สวรรค์ยังไม่ส่งคน มาช่วยเราเท่านั้แหละ เดียวท่านจะลงมาเอง เอาแน่
pjk13
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 09:00:03 AM »

ขอบคุณครับที่มาให้กำลังใจ  ขอบคุณ

ที่ว่าจะซื้อเครื่องใหม่ ซื้อไม่ทัน หมดซะแร้ว

ต่อไปต้องโทรไปคุยกับ service ของเครื่องนี้ครับ

เอาให้รู้ๆกันไปเลย  ว่าเป็นไง
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 07:43:31 AM »

ลองกดหยุดชั่วคราว สัก 1 นาที แล้วเล่นต่อ
ก็จะปรกติ
  อะไหล่บนบอร์ดภายในน่าจะมีปัญหาเรื่องความร้อน เครื่องมีพัดลมรึเปล่า ถ้าพึ่งซื้อน่าจะกลับไปที่ร้านลองเครื่องดูให้เห็นปัญหาหรือเปลี่ยนเครื่องไป
แต่ถ้าไม่ใช้สายพ่วง USB คือต่อตรงเข้าช่อง USB ที่เครื่องเลย
ถ้าเป็น flashdrive จะปรกติตลอดเรื่อง
แต่ถ้าเป็น ฮาร์ดดิสก์ จะมีอาการเหมือนใช้สายพ่วง
  อาการคล้าย USBของเครื่องคอมตามบ้านที่เสียบสายด้านหน้าเครื่องมีปัญหามองไม่เห็น พอเสียบด้านหลังที่เมนบร์อดดันทำงานได้ไม่มีปัญหา เป็นเพราะไฟไม่พอ
แต่ถ้าเครื่องแบบนี้บอกไม่ได้
*ลองเช็คไฟจากอะแด็ปเตอร์ว่าเสถียนเปล่าครับ
*สายพ่วง USB
*ฮาร์ดดิสก์
โชคดีครับ หรืออาจมีท่านอื่น ๆ ที่รู้กว่ามาตอบช่วย ๆกัน
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 09:01:22 AM »

ผมว่าอาจจะเป็นกับสายพ่วง USB  ก็ได้นะครับ
pjk13
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 11:16:51 AM »

คงไม่เกี่ยวกับความร้อนหรอกครับ เพราะเพิ่งเปิดเครื่องเล่น บ้างครั้งไม่ถึง 10 นาที ก็เป็นเลย
เรื่องใช้สายพ่วง ตัดไปเลยครับ เพราะใช้ flashdrive ที่ format แบบ fat16 เสียบตรงที่เครื่องเลย
แต่เอาไฟล์เดียวกัน เขียนลง VCD ก็ดูได้ปกติตลอด
ตอนนี้ได้ติดต่อไปทาง service ของเครื่องนี้แล้ว เค้าบอกว่า อาจเป็นที่บอร์ดมีปัญหา ให้ส่งไปให้เค้าตรวจสอบ
ก็คงมีปัญหาทั้งล๊อต เพราะกลับไปลองที่ร้านที่ซื้อมา เป็นทุกเครื่องที่ลองเลยครับ ทุกเครื่องที่ว่า คนละยี่ห้อด้วยนะ
ไม่อยากพูดว่าถึง  เกรดของเครื่องที่ขายในคลองถม แต่ก็คงเป็นไปได้ครับ
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 01:08:58 PM »

เช็คอแดปเตอร์จ่ายไฟให้ hdd ดียังครับ ผมซื้อมาเหมือนกัน มักเกิดปัญหา led เขียวชอบดับๆ ติดๆ ทำให้การวิ่งของ hdd ไม่ดีเท่าที่ควร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์