HDD และ CD-rom
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:20:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HDD และ CD-rom  (อ่าน 6177 ครั้ง)
norngdang
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 06:39:52 PM »

ต้องการเปลี่ยน HDD และ CD-ROM แบบ SCSI ของ PC เป็นแบบ IDE ไม่ทราบต้องใช้อะไรเพิ่มเติมอีก  สล๊อดของสายแพก็เป็นแบบ SCSI ทั้งหมด  ใครมีช่องทางช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ  จาก norngdang

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:27:32 PM »

http://www.xlr8yourmac.com/IDE/IDE_to_SCSI/ide_to_scsi_adapter.html

1 + 1 = ?
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:21:30 AM »

ปกติเครื่อง pc ทุกเครื่องจะมี Slot IDE มาให้ทุกเครื่องแล้ว   SCSI มักใช้กับเครื่อง Server ของท่านเป็นเครื่อง Server หรือ ถึงไม่มี IDE

Wink Wink Wink Sad Sad Angry Angry Roll Eyes

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 09:20:27 AM »

SCSI  การถ่ายข้อมูล เร็วกว่า EDI  ไงกลับถอยหลังเข้าบ้านแฮะ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 09:41:40 AM »

สุพจน์    มัมแพงกว่า IDE เยอะ  เขาอาจจะยอมลดความเร็วลงบ้างเพื่อ save เงินในกระเป๋ามั้ง

Wink Wink Wink Wink Wink Angry Angry Roll Eyes Undecided

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 10:25:44 AM »

IDE RAID ความเร็วก็ไม่แพ้ SCSI แล้วล่ะ แต่อยากรู้ครับ ถ้ายังใช้ได้แล้วจะเปลี่ยนทำไม Smiley
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 03:14:30 PM »

ต้องการเปลี่ยน HDD และ CD-ROM แบบ SCSI ของ PC เป็นแบบ IDE ไม่ทราบต้องใช้อะไรเพิ่มเติมอีก  สล๊อดของสายแพก็เป็นแบบ SCSI ทั้งหมด  ใครมีช่องทางช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ  จาก norngdang
เป็นเครื่อง Server เก่าหรือเปล่าครับ สเป็คเครื่องมีอะไรบ้างครับ(CPU,RAM)ต้องดูสเป็นเครื่องด้วยนะครับ
แล้ว HDD.แบบ SCSI มันยังมีอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ ความจริงแล้ว SCSI มันก็เจ๋งอยู่แล้วครับ ไม่น่าเปลี่ยนเลยครับ
ผมก็ใช้อยู่ 8 GB.1 ตัว ลง XP ครับ อีก1ตัวเป็น 4 GB. เอาเอ็มพี3 ลง
ไว้ แชร์ให้เพื่อน ๆ Login เข้ามาฟังกัน  Tongue ส่วน IDE ไว้เป็บข้อมูลกับโปรแกรมไฟล์  Tongue
norngdang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 08:56:23 AM »

เป็นเครื่อง Server เก่าหรือเปล่าครับ สเป็คเครื่องมีอะไรบ้างครับ(CPU,RAM)ต้องดูสเป็นเครื่องด้วยนะครับ
แล้ว HDD.แบบ SCSI มันยังมีอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ ความจริงแล้ว SCSI มันก็เจ๋งอยู่แล้วครับ ไม่น่าเปลี่ยนเลยครับ
ผมก็ใช้อยู่ 8 GB.1 ตัว ลง XP ครับ อีก1ตัวเป็น 4 GB. เอาเอ็มพี3 ลง
ไว้ แชร์ให้เพื่อน ๆ Login เข้ามาฟังกัน  Tongue ส่วน IDE ไว้เป็บข้อมูลกับโปรแกรมไฟล์  Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์