แผงตู ประตูรถยนต์ +f
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 06:20:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผงตู ประตูรถยนต์ +f  (อ่าน 63294 ครั้ง)
aoabu
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:51:50 PM »

ผมได้ดอกมาใหม่ครับ  6  นิ้ว  4  ดอก  อยากรู้ว่าแผงที่ข้างประตูที่ดอกเอียงๆๆ ทำอย่างไรครับบ
ใส่ไมตี้ ครับ
ขอบคุณหลายๆๆๆ

wittawut
member
*

คะแนน1

ชมรมคนรักเครื่องเสียงรถยนต์

wittawut.abm@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 07:11:55 PM »

ลองแบบนี้ดูสิ อาจจะไม่ได้ใส่ตรงแผงประตูแต่ ดูเป็นแนวทางแล้วกัน

ผมก็ว่าจะทำเหมือนกันแต่ยังไม่มีเวลา

ดูกันไว้เป็นตัวอย่าง
 wav!!

ทีมงาน DK sound
n.piyadech
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 07:55:04 PM »

ผมเคยทำแล้วครับ  โครงสร้างเหมือนดังรูปของคุณ wittawut ครับ แต่ผ้าเป็นผ้า มอง-ตา-กูร์ ครับหุ้มแล้วใช้แม็คเย็บครับ ดึงผ้าให้ตึง มันจะเว้าโค้งโดยอัตโนมัติครับ หุ้มด้วยหนังครับ สวยดี ถ้าอยากให้แข็งแรงก็ให้ทาเรซิ่นหลายๆรอบแล้วโป้วสีด้วยครับ
ผมอยู่เชียงใหม่ ผ้าเมตรละ  100 บาท  อุปกรณ์เรซิ่นเป็นชุด(เรซิ่น ตัวม่วง hard) 180 บาท ครับ เยี่ยมมาก
wittawut
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 11:24:20 PM »

ว่าผ้า มอง-ตา-กูร์ มันเป็นยังไงครับ พอจะมีรูปไหมคับและอุปกรณ์ที่จะทำ คือผมหาอุปกรณ์แถวบ้านผมไม่ค่อยได้อยากจะให้คุณ n.piyadech
ช่วยแนะนำไห้ผมเข้าใจมากกว่านี้
และอยากจะดูรูปตู้ที่คุณทำว่าเป็นอย่างไร คือจะดูไว้ทำบ้าง ขอบคุณ

zanake
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:05:15 PM »

น่าจะมีรายละเอียดขั้นตอนในการทำด้วยน่ะครับ ขอหน่อยครับ งง
wara_202
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 02:35:11 AM »

จากที่ผมเคยฝึกงานเครื่องเสียงรถยนต์ 3 เดือน ผ้ามองตากูเราสามารถหาซื้อได้ที่ร้านขายผ้าใหญ่ๆ  เวลาไปซื้อบอกว่าผ้าห่อลำโพงทางร้านเขารู้เอง  ลักษณะผ้าเคยเห็นตู้ลำโพงที่ขายตามบ้านหม้อหรือร้านทั่งไปไหมครับเป็นผ้าสีดำที่เขาเอามาทำแผงหน้าลำโพงไง  รายละเอียดการทำแผงนะครับส่วนมากใช้ไม้ mdf 9มม.(ต้องดูนำหนักลำโพงเราด้วย) ตัดตามรูปที่ต้องการใช้เป็นฐานที่ใช้ติดกับแผงข้าง ส่วนตัววางลำโพงตัวแรกตัตเป็นเป็นวงกลม ถ้ายากสวยทำขอบด้ายตัดขอบอีก 1 วงให้ใหญ่กว่าขอบลำโพง เอาขอบกับขอบวางลำโพงติดด้วยกาวร้อน การวางมุมมเอียงเราจะเอียงยังไงก็ตามใจโดยใช้เสา ขัดด้วยผ้าทรายลบเหลี่ยมนอกให้โค้งมน เวลาขึงผ้าใช้กาวร้อนช่วย  เรซิ่น 1กกใ 90 บาท ฮาร์ด สัก 20 บาทผสม เรซิ่น 1 กระป๋องกาแฟ ใส่ฮาร์ด 4- 5 หยด เอา ทาบนผ้าที่ขึงเหมือสกระทู้  n.piyadech
wittawut
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 10:45:42 AM »

เรซิ่น กับ ฮาร์ด เราจะหาซื้อได้ที่ร้านไหนครับ ไม่เอา

wara_202
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 11:34:48 PM »

เรซิ่นหาซื้อได้ที่ ร้านทำกรอบรูป  หรือร้านที่ เขาทำป้ายไฟเบอร์ และร้านที่หล่อพวกกันชนหน้ารถ  พวกสเกิ๊ต สปอยเลอร์ไงครับ
tpkjom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 12:51:20 PM »

ร้านขายเรซิ่นและไฟเบอร์ www.ALLARTCENTER.CO M อยู่แถวงามวงศ์วา เยี่ยมมาก
bew2008
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 03:43:57 PM »

ผมอยากทำแผงประตูลำโพงข้างไมตี้เอ็ก เพื่อนๆใครมีความรู้เรื่องนี้บ้างครับ ขอรูปด้วยนะครับ
tong...
member
*

คะแนน1

hdc594@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 07:36:32 PM »

จากที่ผมเคยฝึกงานเครื่องเสียงรถยนต์ 3 เดือน ผ้ามองตากูเราสามารถหาซื้อได้ที่ร้านขายผ้าใหญ่ๆ  เวลาไปซื้อบอกว่าผ้าห่อลำโพงทางร้านเขารู้เอง  ลักษณะผ้าเคยเห็นตู้ลำโพงที่ขายตามบ้านหม้อหรือร้านทั่งไปไหมครับเป็นผ้าสีดำที่เขาเอามาทำแผงหน้าลำโพงไง  รายละเอียดการทำแผงนะครับส่วนมากใช้ไม้ mdf 9มม.(ต้องดูนำหนักลำโพงเราด้วย) ตัดตามรูปที่ต้องการใช้เป็นฐานที่ใช้ติดกับแผงข้าง ส่วนตัววางลำโพงตัวแรกตัตเป็นเป็นวงกลม ถ้ายากสวยทำขอบด้ายตัดขอบอีก 1 วงให้ใหญ่กว่าขอบลำโพง เอาขอบกับขอบวางลำโพงติดด้วยกาวร้อน การวางมุมมเอียงเราจะเอียงยังไงก็ตามใจโดยใช้เสา ขัดด้วยผ้าทรายลบเหลี่ยมนอกให้โค้งมน เวลาขึงผ้าใช้กาวร้อนช่วย  เรซิ่น 1กกใ 90 บาท ฮาร์ด สัก 20 บาทผสม เรซิ่น 1 กระป๋องกาแฟ ใส่ฮาร์ด 4- 5 หยด เอา ทาบนผ้าที่ขึงเหมือสกระทู้  n.piyadech
ตัดเป็นวงๆแบบนี้ครับ

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ"ใจเรา"
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 11:56:54 AM »

..ทำเก่งๆนี่เอาดีได้เลยนะครับ  HAPPY2!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์