โชว์กะเค้าด้วยครับ โฮมเธียเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:33:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์กะเค้าด้วยครับ โฮมเธียเตอร์  (อ่าน 10620 ครั้ง)
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 05:59:02 PM »

ชุดนี้ทำได้ซักระยะแล้วครับ  แต่ยังไม่มีเวลาออกแบบกล่อง เลยเอาซิ๊งกระดานมาใช้ก่อน

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี

คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 06:14:49 PM »

ยังพิมพ์ไม่ทันเสร็จเลย Angry ไปเผลอกดปุ่มตั้งกระทู้ซะงั้น

ทั้งหมดนี้ใช้ TDA7294 ทั้งหมด 6 ตัว หน้าซ้าย-ขวา(100W x 2) + กลาง(100W) + ซับ(บริตจ์ 200W@8ohm) และหลังซ้าย-ขวา(100W x 2) อันหลังนี่ยังไม่ได้ต่อครับ เนื่องด้วยไม่มีตู้ลำโพง(ยังไม่ว่างทำครับ) ดอก 4" (สีเหลืองๆ)จากอมร @ 30 บาท แบบมีกันแม่เหล็ก ซื้อมาแล้ว 6 ดอก กลาง 2 ดอก + หน้าซ้าย-ขวาข้างละดอก เสียงพอใช้ครับ ส่วนซับ 8"(ขอบแดง) @ 350 บาท 2 ตู้ มาอนุกรมกันวัดได้ 10 ohm กว่าๆ  Grin ส่วนตู้ซับตีเองหมดเกือบพัน Cry
ไปดูรูปกันครับ

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 06:22:21 PM »

ทั้งหมดนี้ใช้ TDA7294 ทั้งหมด 6 ตัว หน้าซ้าย-ขวา(100W x 2) + กลาง(100W) + ซับ(บริตจ์ 200W@8ohm) และหลังซ้าย-ขวา(100W x 2) อันหลังนี่ยังไม่ได้ต่อครับ เนื่องด้วยไม่มีตู้ลำโพง(ยังไม่ว่างทำครับ)

แก้ไขครับ ใช้ TDA7294 ทั้งหมด 7 ตัว  ลืมบอกใช้ไฟเลี้ยง +/-35V 8A (5A+3A)
อยากบอกว่า ซับแน่นมากครับ อยากรู้ว่าแน่นแค่ไหน ลองทำดูครับ  Tongue  Cool  Grin
มีข้อแนะนำ+ติชมได้นะครับ Cheesy

Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2007, 09:57:36 PM »

Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassedกรี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่แหละขวัญใจผมครับ Grin ท่านเอาชุดไหนทำโลว์พาสฟิลเตอร์สำหรับซับครับชุดเดียวกันหรือเปล่าครับ หากท่านจะตอบหรือใครอยากรู้คำตอบ เจอกันห้องถามตอบเคื่องเสียงนะครับผมเอาวงจรที่ใช้ได้จริงแต่ติดปัญหานิดหน่อยมาอวดให้ดูเพื่อให้ท่านทั้งหลายช่วยกันปรับปรุงครับเพราะที่ผ่านมาบอร์เราไม่มี LPF ที่เป็นตัวหลักซะที เพราะที่เห็นมีสมาชิกช่วยลงไว้จนเลือกไม่ถูกและก็ไม่รู้ว่าอันไหนใช้งานได้จริงๆ (ที่รู้มีอันหนึ่งที่มีสมาชิก 3 ท่านรวมผมยืนยันครับ) ที่เครื่องขยายที่เป็นตัวฮิตของบอร์ดเรายังมี 5200+1943 , TR07 เป็นต้น Cool
pramas intapibul
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 09:42:17 AM »

เยี่ยมมากครับ  การสามารถทำเองได้ผมว่าเป็นการภาคภูมิใจ  ยิ่งมีร้านที่หาซื้อในราคามาตราฐานเป็นแหล่งที่เราไปหาของ  ดีกว่าเราซื้อของนอกมาใช้  เงินเราจะได้ไม่ต้องออกนอก  ตอนนี้เป็นกลัวของจีนครับมาขายในประเทศเราอย่างมาก  บ้างครั้งเมื่อเสียก็ทิ้งไม่ต้องมาซ่อม เพราะซื้อใหม่ราคาพอ พอกับซ่อม น่าระวังนะครับ  ยิ่งมีอาชีพด้านนี้ด้วย  ยินดีด้วยครับกับงานที่ได้ฟังแล้ว
badeye
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:40:22 AM »

อยากทำเองที่บ้านหนะครับพอจะมีวงจรและอุปกรณ์ให้ไหมครับ อยากได้มากเลยครับ 5.1 เนี่ยส่งมาทางเมล์ก้ได้นะครับ ooo_say@hotmail.com
jit95
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2007, 09:10:55 PM »

หวัดดีครับพี่ ผมกำลังจะทำ แบบขยาย ตัวนี้ครับ ซื้อปริ้นมากัดแล้วครับ
อยากทราบว่า ชุดซับของพี่ มีวงจร low pass ใช้แบบไหนครับ  และวงจรบริด power 100+100 ด้วยครับ ขอดูวงจรด้วยครับ
แล้วชุดจ่ายไฟของ แอมตัวนี้เราต้องใช้ไฟเท่าไหร่ครับ คือ เริ่ม จากหม้อแปลงควรเป็น กี่โวล์ครับ ครับ และกระแสสัก 5 แอมป์ พอมั้ยครับ
และเราต้องใช้ ซี ฟิลเตอร์ก่อนเข้าวงจรสักเท่าไหร่ครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์