ช่วยหน่อยครับ DC/DC ทำงานแต่เฟทร้อนมากๆ ยางไม่ต่อโหลดก็ร้อน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:17:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ DC/DC ทำงานแต่เฟทร้อนมากๆ ยางไม่ต่อโหลดก็ร้อน  (อ่าน 3519 ครั้ง)
Simon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 09:11:19 PM »

Sadช่วยหน่อยครับ ท่านเทพทั้งหลาย ผมมือใหม่จริงๆ มีคำถามอยากขอความช่วยเหลือดังนี้ครับ
1. คือทำสวิชชิ่งความถี่สวิทช์ 55 khz มอสเฟต 4 คู่ โหลด 350 mA ยังไม่ได้ต่อโหลดจริงเลย นี่แค่สแตนบาย ทำมัยมอสเฟทถึงร้อนจัง แต่หม้อแปลงไม่ร้อน หรือว่าเพราะ HeatSink มันเล็กเกินไปครับ หรือนี่คือเอฟเฟคภาวะโลกร้อน
ขนาดวงจร DC/DC 300W ใช้มอสเฟท 80A 50V  หม้อแปลงพันเข้า 6  ออก 18 รอบ คือปกติถ้ายังไม่ได้ใช้มันก็ไม่น่าจะร้อนขนาดนี้ แต่เวลาใช้สายไฟเล็กๆ เท่าเส้นผมทดสอบช๊อตกันที่เอาท์พุท ขณะไม่มี C จะมีประกายไฟไม่แรงเลย ผมยังคิดว่าวงจรมันเสียหรือเปล่าว๊า แต่พอต่อ C 4700 uF ที่ O/p เท่านั้นแหล่ะเจ้าประคุณ ช๊อตกันทีระเบิดดังสนั่นหวั่นไหว จนเกิดรอยควันบริเวณที่เกิดเหตุ ถ้าเปิดเครื่องไปนานๆ โดยไม่ต่อแอมป์ ในวงจรมีโหลด 350 mA มอสเฟทจะใหม้เสียหายใน 2 นาที ช่วยชี้แนะด้วยครับ วงจรมันปกติหรือเปล่าเนี่ย

2. หม้อแปลงความถี่เดียวกัน แต่บางเจ้าที่ทำขายเขาพันขาเข้าแค่ 4-5 รอบ แต่บางเจ้าก็พัน 12 รอบ เอ....มันมัยไม่เท่ากันครับ (หรือว่าคนละครู คนละมาตรฐาน)

หากตอบทางเมลได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 12:08:01 PM »

มีวงจรไหมครับ  อาจจะทำงานผิดที่ผิดเวลาก้ได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์