ลง driver เสียงแล้วยังไม่ดัง main broad ASUS M2N-MX SE SERIES
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 02:44:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง driver เสียงแล้วยังไม่ดัง main broad ASUS M2N-MX SE SERIES  (อ่าน 25236 ครั้ง)
saichol
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:35:55 AM »

อาการคือลงโปรแกรม window เรียบร้อยแล้ว มาลงไดร์เวอร์ ทุกตัวปกติมาติดที่เสียงคือลงไปแล้วก็ไม้ดัง ทั้งที่แผ่นมากับเมนบอร์ดทีแรกลงตอนซื้อมาใหม่ก็ดังปกติอาการแบบนี้ควรเช็คตรงไหนครับ งง งง

ทางทุกย่าน...หย่อมหญ้า...ที่ย่างเหยียบ
ใช่ปูพรม...ราบเรียบ....ให้เหยียบย่ำ
ล้วนหินคม...หนามแข็ง...คอยแทงตำ
ทั้งผงฝุ่น...หมุนคล้ำ...กระหน่ำวน

tavadacom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:12:25 PM »

ท่านลง window เวอร์ชั่นไหน คับ service pack ไหนครับ แนะนำให้ลง tuefaster ver.1 ไม่ยุ่งกับการลง driver
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:15:41 PM »

ลองตามนี้ครับ :
- ได้ใส่ Sound Card ไว้บนเมนบอร์ดหรือเปล่า ถ้าใส่ให้หาไดรเวอร์ของ Sound Card มาลงแทนแล้วทำการปิด Sound On Board ในไบออสครับ กรณีที่ท่านใช้ Sound Card หรือถ้าหากท่านไม่ใช้ให้เอาออก แล้วเปิดออนบอร์ดในไบออสครับ
- ดูที่ Bios หรือยังครับ Soud On Board ถูกปิดไว้หรือเปล่า ถ้าปิดให้ทำการเปิดครับ
- ถ้าทำตามกรณีที่ 2-3 แล้วยังไม่มีผล ลองเช็คดูอุปกรณ์ภายนอกเช่นลำโพง หรือแจ็คที่เสียบว่าตรงช่องไหม  
- ลองเข้าไปเช็คที่ Device Manager หรือยังครับว่าลงไดรเวอร์สมบูรณ์หรือเปล่า แล้วที่ว่าลงวินโดวส์นั้นท่านลงวินโดวส์อะไรครับ XP หรือ Vista หรือไม่ก็ลองดาวน์โหลดไดรเวอร์เสียงดูตามลิงค์นี้นะครับ  http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us หาไว้ให้แล้วครับ ถ้ายังไม่ได้ทั้งหมดตามที่กล่าวมานั้น ส่งเมนบอร์ดไปเคลมครับ  เอาแน่
saichol
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:16:57 PM »

ลง xp original  dark 5    darkl light trufaster v2 ลองแล้วไปดั้ง biso sound ใช้ on broad แล้วก็ไม่ดัง  เศร้าจัง เศร้าจัง

ทางทุกย่าน...หย่อมหญ้า...ที่ย่างเหยียบ
ใช่ปูพรม...ราบเรียบ....ให้เหยียบย่ำ
ล้วนหินคม...หนามแข็ง...คอยแทงตำ
ทั้งผงฝุ่น...หมุนคล้ำ...กระหน่ำวน
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 04:52:53 PM »

ชิปซาวด์บนเมนบอร์ดมีปัญหาแล้วครับ ท่านต้องส่งไปเคลมครับผม  wav!!
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 09:26:14 PM »

?
saichol
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 08:52:22 AM »

Cheesy ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความคิดเห็นเสนอแนะ...ในความเห็นส่วนตัวของผมคือผมได้ทดลองหลายวิธีแล้วทั้งลงใหม่ ตัง้แต่ xp pack2 ตัวเดิมๆ
แล้วลงไดรเวอร์ก็ไม่ดังไม่มี i con ลำโพง ลงไดร์เวอร์ที่ให้มากับบอร์ตอนซื้อเลยชัวว์แน่นอนเพราะลงตอนซื้อมาใหม่ๆปกติลงทีเดียวผ่านเลย
และก็ลง windows ที่มีไดรเวอรร์แบบ All inone คือ dark 5- dark6 -Truefast V3- dark light ที่ว่ามานี้ลงทุกตัวหมดแล้วปรากฏว่าไม่ดัง
อย่างนี้ สรุปว่า ชิพเสียง on broad เสียได้ป่าวครับ แล้วเราซื้อซาวด์การ์มาใส่แทนได้ไหม ขอความเห้นหน่อยครับ

ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 06:00:51 AM »

ของผมก็เป็นเหมือนกัน มี icon ลำโพงแต่ไม่ดัง ไม่เอา
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 07:32:41 AM »

ดูใน Device Manager หรือยังครับอาจจะลงไดรเวอร์ไม่สมบูรณ์ก็ได้ครับ ลองดาวน์โหลดไดรเวอร์ซาวด์มาลงใหม่ครับ http://support.asus.com/download/download.aspx?SLanguage=en-us
phanu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 10:37:30 PM »

ลองเข้าไปโหลด Driver sound ตัวอืน(เวอร์ชั่นอื่นดู) ครับ น่าจะหาย ลองเอาตัวที่เป็น ลงท้าย 2K มาลองดู ถ้าไม่ได้ก็ต้องหาแผ่น Windows ตัวอื่นมาลงครับ หรือไม่ก็ต้อง Update Bios ก่อนครับ
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 11:12:33 PM »

เซ็ตจัมเปอร์ดูหรือยังครับมองหาคําว่า Audio แถวๆเมนบอร์ด จะมีจั๊มเปอรืสองตัวเซ็ตคั่นตําแน่งขาที่มีว่างอยู่หนึ่งครับ ผมก็เคยเจออาการเช่นนี้ ชื้อเมนบอร์ดมาให้ลูกค้า ลง win และไดรเวอร์ครบหมดแล้วส่งเครื่องให้ลูกค้าไม่ได้เช็คเสียง ตีกลับมา ตกม้าตายมาตรวจดูจั๊มเปอร์แล้วเขกกระบาลตัวเองหวังว่าประสบการณ์ของผมจะมีประโยชน์นะครับ... เยี่ยมมาก
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 11:18:37 PM »

บางทีจั๊มเปอร์ไม่อยู่ในตําแหน่งหลุดไป หรือหาย หรือจะใช้โปรแกรม Evverest ตรวจสอบ Device และชื่อไดรเวอรืที่ถูกต้องก็ได้ครับ หรือดูที่ซิปเสียงจะบอกชื่อ Device อยู่ เช่น Alc800,Alc1200  เป็น ไอซีตัวเล็กๆ แถวๆสล๊อต pci  เยี่ยมมาก
aor002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:09:11 PM »

ถ่ายรูปด้ายใหมครับตอนลงมันขึ่น อับเดจหรือปล่าวครับจะใด้วิเคราะถูก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์