dvd AJ D-500K ไฟกระพริบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 09:39:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: dvd AJ D-500K ไฟกระพริบ  (อ่าน 5657 ครั้ง)
bluefox247
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 11:41:10 AM »

สวัสดีคับ ใครเคยเจออาการนี้มั๊ยคับ dvd AJ D-500K เปิดเครื่องแล้วไฟแสดงสถานะ สีฟ้า 5 ดวง กระพริบพร้อมกันหมด  หน้าจอไม่แสดงผล เครื่องไม่ทำงาน 
พอตรวจดูเครื่องข้างใน พบว่าตัว C ค่า 2200uF ที่ภาคจ่ายไฟก่อนออกไปให้วงจรหลักมันบวด  พอเปลี่ยนแล้วอาการเหมือนเดิม 
วงจรหลักก็มีอยู่นิดเดียวเป็นแบบตัวชิปเล็กๆหมด ไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อน ช่วยแนะนำด้วยคับ

Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 04:07:58 PM »

วัดไฟดูด้วยครับนิ่งดีรึเปล่า(ซีมันบวมเพราะมันทนแรงไฟไม่ไหวซึ่งอาจมีสาเหตมาจากไฟเกินหรือโดยดึงกระแสก็เป็นได้)
bluefox247
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 04:59:11 PM »

ผมวัดไฟดูแล้วคับ มันก็ปกติ มีแหล่งจ่ายไฟแค่ชุดเดียว 8V
Tian♥
member
*

คะแนน66

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 10:30:58 PM »

<<ผมวัดไฟดูแล้วคับ มันก็ปกติ มีแหล่งจ่ายไฟแค่ชุดเดียว 8V>>
ต้องหาไฟ5โวลท์ครับว่าออกจากจุดไหน (ปกติไฟเข้าบอร์ดอย่างต่ำ2ชุดคือ8,5โวลท์
หรือไม่ก็เช็คดูไฟ8โวลท์ว่าเอาไปเรกกูเรตเป็น5โวลท์ด้วยหรือเปล่า
bluefox247
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 02:16:56 PM »

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำ แต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้วคับ เพราะเครื่องไปสะแล้ว เศร้าจัง ถูกโจรขโมยไปแล้ว  ตั้่งไว้หน้าบ้านแล้วตัวเองเข้าห้องไปแปปเดี๋ยว กลับออกมาเห็นคนยกเครื่อง แล้วนั่งมอไซค์ ไปเลย เวรกรรมจริงๆๆๆ เครื่องก็ยังซ่อมไม่เสร็จที เอาไปก็เปิดไม่ติด โจรมันก็โง่   สังคมสมัยนี้ไม่รู้เป็นอะไรกันไปแล้ว
คนไม่มีอะไรทำกันหรือไง ถึงต้องมาขโมยของกัน  โชดดีทีเจ้าของเครื่องเค้าไม่ว่าอะไร เค้าว่าไม่เป็นไรเครื่องก็เสียอยู่แล้ว  เศร้าจัง  คนอื่นก็ระวังไว้ด้วยนะคับ
เดี๋ยวจะโดนอย่างผม ตั้งของไว้แล้วไม่มีคนดูแลหน้าบ้าน
Tian♥
member
*

คะแนน66

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 11:05:28 AM »

ขอโทษที่ครับเมื่อวานเนตผมหลุดทั้งวันเลยไม่ได้เข้ามาตอบ
เศษฐกิจแย่ทำให้คนจนตรอก อ่านข่าวเมื่อวานก็มีช่างซ่อมใช้มีดอีโต้ปล้นร้านทองลงข่าวหน้าหนึ่งเหมื่อนกัน
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:20:29 PM »

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำ แต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้วคับ เพราะเครื่องไปสะแล้ว เศร้าจัง ถูกโจรขโมยไปแล้ว  ตั้่งไว้หน้าบ้านแล้วตัวเองเข้าห้องไปแปปเดี๋ยว กลับออกมาเห็นคนยกเครื่อง แล้วนั่งมอไซค์ ไปเลย เวรกรรมจริงๆๆๆ เครื่องก็ยังซ่อมไม่เสร็จที เอาไปก็เปิดไม่ติด โจรมันก็โง่   สังคมสมัยนี้ไม่รู้เป็นอะไรกันไปแล้ว
คนไม่มีอะไรทำกันหรือไง ถึงต้องมาขโมยของกัน  โชดดีทีเจ้าของเครื่องเค้าไม่ว่าอะไร เค้าว่าไม่เป็นไรเครื่องก็เสียอยู่แล้ว  เศร้าจัง  คนอื่นก็ระวังไว้ด้วยนะคับ
เดี๋ยวจะโดนอย่างผม ตั้งของไว้แล้วไม่มีคนดูแลหน้าบ้าน

น่าสงสารมันครับ โจร

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
warapong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:23:27 PM »

คืออย่างนี้ครับ dvd aj  d-500 เปิดเครื่องติดปกติ แต่จังหวะเครื่องโหลด สังเกตุได้ว่าจังหวะแผ่นหมุน ไฟหน้าปัดทางด้านขวา จะกระพริบ แล้วก็จะเป็นจังหวะอยู่อย่างนี้ตลอด เปลี่ยน c ฟิลเตอร์  เปลี่ยน มอเตอร์ แล้วอาการยังเหมือนเดิม ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ฉงน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์