มีปัญหาเรื่องADSLและการแชร์lanครับ ช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 07:35:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องADSLและการแชร์lanครับ ช่วยทีครับ  (อ่าน 6219 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 04:34:01 PM »

มีปัญหาเรื่องADSLและการแชร์lanครับ ช่วยทีครับ
  อุปกรณ์ มีmodem ADSL  Billion  Dual-port ADSL2-Modem/Router
 Bipac 5210S 
 เป็น โมเด็มที่แถมมากับ TOT
  อุปกรณ์ อีก อย่าง คอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง
  ปัญหาที่จะถามคือ
 1. คอมพิวเตอร์ 2 เครื่อง ตั้งชื่อ workgroup  ทั้งคู่  เครื่องนึง ชื่อ
com 1 อีกเครื่อง ชื่อ com 2 
  2. com 1 ต่อ สาย lan กับ พอต lan ของ โมเด็ม  ติดตั้ง driver เรียบร้อย
 ต่อnet ได้
  3. com 2 ต่อ กับโมเด็ม ด้วย usb พอต  ลงdriver เรียบร้อย  ต่อnetได้
   4. การตั้งค่า ip ผมตั้งเป็น ออโต้ ให้ router แจก ip    เมื่อแรก ติดตั้ง
ก็สามารถ ต่อnet ได้ทั้ง 2 เครื่องปกติ  การแชร์  files ระหว่าง สองเครื่อง
สามารถ มองเห็น กันได้ copy  file ระหว่างกันได้ ปกติ แชร์ printer ก็ได้
  แต่ว่าเมื่อใช้ไป ได้ 3-4 วัน ก็เกิดปัญหาครับ
  5. ปัญหาคือว่า เครื่องทั้งสอง สามารถต่อ net  ได้ปกติ ไม่มีปัญหา แต่มีปัฐหาเรื่อง
การ lan ระหว่างกันครับ ปัญหาเป็นดังนี้
  6. เครื่อง com 1 ที่ ต่อกับ พอต lan  สามารถเห็นเครื่อง com 2 ได้และ copy
file จาก com 2  มา com 1 หรือ จาก com 1 ไปยัง com 2 ได้ปกติทุกอย่างสรุปคือ
com 1 เห็น com 2 ปกติ
  7. ปัญหาคือ com 2 ที่ต่อกับ พอต usb ของ router  สามารถต่อ net ได้
แต่ว่า ไม่สามารถ lan ได้ครับ มันไม่สามารถเห็น com 1
 และผมลอง ค้นหา คอมพิวเตอร์ คือ ตัวมันเอง ก็ไม่เห็นเช่นกัน
 ทั้งๆที่ไม่ได้ไปเปลี่ยนแปลงค่าอะไรเลย  ผมลอง ping  IP ดู มันก็ไม่ได้
  ผมสงสัยว่า ทำไมครับ ทั้งๆที่com 1 ยังเห็น com 2 เลย
    เพื่อนช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรทำอย่างไร lan ถึงจะใช้ได้ครับ

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 04:41:17 PM »

เปิดเทียบกันดูเลยว่าตรง Network ทั้ง 2 เครื่องว่ามีตรงไหนตั้งไว้แตกต่างกันบ้าง   
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 06:17:46 PM »

ตั้งตรงกันครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 10:42:14 PM »

ถ้าจะแชร์ไฟล์ หาฮับมาใส่สักตัวดีกว่าครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 11:43:44 PM »

เอากันเข้าไป มันคนละพอต์นะท่าน  ผมต่อมาหมดแล้วแชร์ไม่ได้แน่
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 05:37:14 AM »

pravit4636  เอ แต่ว่า บริษัทบอกว่าได้น่ะคับ
 เพราะว่า เราเตอร์ มันจะแชร์ให้เราเอง
 ตอนนี้อีกเครื่องยังมองเห็นเลยแต่อีกเครื่องไม่ได้ งง เหมือนกัน
ตอนแรกใช้ได้น่ะ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 07:20:50 AM »

อ้างถึง
เอากันเข้าไป มันคนละพอต์นะท่าน  ผมต่อมาหมดแล้วแชร์ไม่ได้แน่

ให้ท่านลอง ปิดพวก Firewall หรือ antivirus ดูก่อนน่ะครับ ที่บอกว่ามันคนล่ะ port ไม่สามารถแชร์ได้ผมขอยืนยันว่าได้แน่นอนครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 10:16:50 AM »

ผมเคยให้ทีโอทีมาแชยังแชร์ไม่ได้เลยท่าน
usb กับ lan  นะ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 09:54:15 PM »

อืม ไฟวอล ปิดแล้ว
 ยืนยันว่า ตอนแรก
แชร์ได้ครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 06:09:21 AM »

ความคิดเห็นที่ 3   

การตั้งค่าก็ตั้งปกติแหละครับง่ายๆ ทำเองได้เลย

ปกติ lan กับ usb จะถูกแจกเป็นคนละวงกัน เช่น
IP router สำหรับ lan เป็น 192.168.1.1
IP router สำหรับ usb เป็น 192.168.2.1

ที่เราต้องทำคือ กำหนด IP สำหรับสาย lan กับสาย usb ให้เป็นวงระดับเดียวกัน เช่น
IP router สำหรับ lan เป็น 192.168.1.1
IP router สำหรับ usb เป็น 192.168.1.2

แค่นี้ DHCP ก็จะแจก IP ให้เครื่องที่ใช้สาย lan กับสาย usb เป็นวงเดียวกันแล้ว
แชร์กันได้เลยถ้าตั้ง workgroup เดียวกัน
แต่ถ้าจะเปิดให้เล่นเกม lan ระหว่างกันได้ก็ให้ตั้ง bridge ระหว่างสาย usb กับ lan ที่ตัว router

ตามนี้ผมทำแล้ว ตอนแรกใช้ได้
แชร์ lan ได้
 แต่มาตอนนี้ เล่นnet ได้แต่แชร์ lan อีกเครื่อง มองไม่เห็น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์