ลง XP ไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:39:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง XP ไม่ได้ครับ  (อ่าน 9468 ครั้ง)
NO BaSic
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:31:53 AM »

มีเครื่อง Notebook ACER อยากจะลงวินโดว์ใหม่ครับ  แต่ใส่แผ่นติดตั้งไป (WinXP Pack2)มันถามหา Driver HDD ครับ ในเครื่องไม่มี Drive A แล้วผมควรจะทําอย่างไงดีครับ ขอขั้นตอนและคําชี้แนะดัวยครับ  (มือใหม่ครับ)

NO BaSic
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 04:45:04 PM »

เป็นฮาร์ดดิสก์แบบ SATA ผมลงวินโดว์ไม่ได้มันไม่เจอฮาร์ดดิสก์ครับ(ตอนใส่แผ่นติดตั้งวินโดว์ครับ)แต่ในไบออสเจอครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 05:08:32 PM »

ลองดูที่แผ่นเมนบอร์ด น่าจะมี driver ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
NO BaSic
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 05:24:04 PM »

ไดรเวอร์ HDD มีครับ  แต่เครื่องโนตบุ๊กผมไม่มีไดร A ครับหรือต้องแกะเครื่องเพื่อที่จะใส่ไดร A หรือมีวิธีอื่นอีกครับแนะนําด้วยครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 05:27:34 PM »

ใช้เครื่องอื่นถ่ายไฟล์ไปเข้า thumb drive ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
charoen.da
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 05:29:55 PM »

เข้าไปแก้ในไบออสครับ มันจะมีหัวข้อที่เป็นชนิดของฮาร์ดดิสก์ ให้เปลี่ยนจาก sata เป็น ide แล้วก็ลงวินโดว์ได้ตามปรกติครับ
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 08:56:57 PM »

พอดีผมไปอ่านเจอ ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ HAPPY2!!

แนะนำการทำ Windows XP Original ลง HDD SATA

หลายท่านคงจะเคยเจอกับปัญหา การติดตั้ง Windows XP Original ( ที่ไม่มีการโมดิฟาย) กับ HDD SATA กันมาบ้างน่ะครับ
โดยเฉพาะคอมพิวเตอร์ Notebook เป็นอะไรที่ยุ่งยากมาก  ถึงกับลงไม่ใด้เลยก็มี

หลายคนคงสงสัยว่าทำไมไม่ซื้อแผ่น Windows XP ที่มีการโมดิฟายมาแล้ว ให้สมารถติดตั้งลงบน HDD SATA ใด้มาลงล่ะ
ทั้งสวย ลูกเล่นก็เยอะกว่า เร็วก็เร็ว อีกทั้งแผ่นก็ไม่กี่ร้อยบาทเอง  ?

จากการที่ใด้ลองใช้แผ่น Windows XP ที่มีการโมดิฟายมาแล้ว เกือบจะทุกเวอร์ชั่นก็ว่าใด้  คำตอบที่ใด้คือ ความสวย ยอมรับว่าสวยงามมาก
แต่ ใช้ใด้ไม่นานก็เบื่อ อีกทั้งปัญหาเล็กน้อยๆ  รวมทั้งใหญ่ๆ ค่อนข้างมีตามมา  ต้องเสียเวลามากพอสมควรถึงจะเรียกค่าต่าง ๆ กลับมาใช้งานใด้เหมอนเดิม
ถึงแม้จะมีการ update Hotfix ต่างเข้ามาก็ตาม การปรับเปลี่ยนหรือเปลี่ยนแปลงอะไรต่าง ๆทีเป็นค่ามาตรฐานถูกบังคับจนหมด
User เองไม่สามารถจะปรับแต่ง เปลี่ยนแปลงเองใด้ ( แบบว่าอยากทำเอง ) 555+

เอาล่ะครับมาเริ่มกันเลยดีกว่า สิ่งแรกที่ต้องมี แน่นอนคือแผ่น  Windows XP Original  แบบเดิมๆนั้นแหละ
ใส่เข้าไปใน  CD-ROM  แล้ว  Copy  ไฟล์ทั้งหมดในแผ่นไปไว้ที่ไดร์ฟ  C:\XPCD ( xpcd เราสร้างโฟล์เดอร์ขึ้นมาเองน่ะครับ )

กดเลยครับ
NO BaSic
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:36:31 AM »

ถ่ายไปไว้ที่ Thumb Drive ทํายังไงครับ (Thumb Drive กับ Handy Drive เหมือนกันหรือเปล่าครับ) ขอขอบคุณทุกคําตอบที่แนะนําครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:39:59 AM »

ส่งร้านซ่อมคอมฯดีกว่าครับ

NO BaSic
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:45:42 AM »

ขอบคุณครับ
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:43:00 AM »

ลองหาแผ่น Windows แผ่นอื่นที่ไม่ใช่ Origianl ครับ เช่น skz , Drak Edition ต่าง ๆ หรือตัวอื่นที่เขาดักแปลงจับไดร์เวอร์ Sata ยัดลงไปในแผ่นเดียวกัน ก็สามารถลงได้แล้วครับ
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:08:41 PM »

ลงของ XP Dark Edition ครับได้ชัวร์คับ เยี่ยมมาก ผมเคยลงของโน๊ตบุ๊ค Acer นี้เหมือนกันครับ
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 08:29:13 AM »

acer จะลงวินโดว์ยากหน่อยครับ ผมเจอทั้งโน๊ตบุ๊ครุ่น5420และPCรุ่นM1640ลงวินโดว์เป็นสิบแผ่นยังไม่ผ่านทั้งโดว์ใหม่หรือเก่าต้องใส่SATAให้มันโดยใช้
ไดร์Aรุ่นโบราณเป็นIDEไดร์Aที่มากับเครื่องเป็นSATAมันมองไม่เห็นยาก ผมเลยใช้วิธียัดSATAรุ่นใหม่ที่หาได้ใส่ลงไปในแแผ่นวินโดว์ซะเลยแล้วใช้เครื่องPCทำเป็น ghsot Image (ทำจากเครื่องรุ่นอื่น)วินโดว์ที่ผมใช้สองเวอร์ชั่นV9XPS2ทำเป็น Origina แล้วยัดSATAใส่เข้าไปล่าสุดได้วินโดว์XPS3ตัวนี้สวยมากเร็วใช้งานได้ดีมากด้วยสวยสุดๆยัดSATAเข้าไปเหมือนเดิมลองghsotข้ามรุ่นไปหลายรุ่นทั้งXPS2และXPS3ผ่านสบายมากครับยังไม่เคยเจอเครื่องที่ลงแล้วไม่ผ่านแต่มีตกใจเหมือนกันghsotแล้วขึ้นจอฟ้าSTOP: 0x0000007E (0xC0000005, addr, addr, addr)(สาเหตุจากการข้ามจาก cpu intel ไปเ็ป็น amd)แล้วเครื่องก็รีสต๊าด ผมแก้ปัญหาที่เซฟโหมดนิีดเดียวพอรีสต๊าดใหม่เข้าวินโดว์ได้ปกติ สุดท้ายก็ได้ิวินโดว์สุดสวยใช้งานได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์