ขอรบกวนพี่ๆๆทุกคนและปรัมมาจาร์น ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 07, 2024, 12:37:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพี่ๆๆทุกคนและปรัมมาจาร์น ด้วยครับ  (อ่าน 6794 ครั้ง)
KuroiGetsuga
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:49:27 AM »

คือผมหาหนังสือเล่มนี้มานานแล้วครับแต่ไม่รู้เล่มไหนมีคนบอกว่าเก่าแล้วหายาก เลยขอรบกวนพี่ๆๆทุกคนมานะโอกาศนี้ครับ
อยากได้วงจร
ใครพอมีวงจร หรือหนังสือเล่มนี้ ขอรบกวนมานโอกาสนี้ด้วยนะครับ
เพาเวอร์ซับวูฟเฟอร์ ...ฟ้าคำราม... กำลัง 70 วัตต์
ของหนังสือ Electronicshanbook ที่ใช้วงจรที่มีการบูสต์อั๊พแบบเดียวกับเครื่องไฮเอ็นด์ คู่เอ้าต์พุตทรานซิสเตอร์ 2sc2922 กับ 2sc1216
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:54:11 AM »

โทษทีครับลืมเมล

Bt_oo@hotmail.com

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 06:42:18 PM »

มีแต่ 100W อะครับ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:34:35 PM »

ขอบคุณครับ
แล้วมีวงจรไม้ครับ
คือผมยังงงๆๆกับวงจร ที่ว่า ซัพเนียอะครับ
ต้องอยู่ที่คนออกแบบมาขยายช่วงความถี่ตำเฉพาะหรือป่าวครับ
มีวงจรไม้ครับขอหน่อยครับ
 ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:40:15 PM »

อ้างจาก: อ้างจาก www.webphand.com
สำหรับคนที่ไม่มีซัฟวูฟเฟอร์(Subwoofer) หรืออยากทำ

เบื่อไหมที่เราดูหนัง แล้วข้างบ้านก็ดูหนัง เกี่ยวกับไดโนเสาร์เหมือนกันแต่!!ทำไมของเราถึงเสียงเหมือนแมว คำรามหรือกะทืบพื้น แต่ข้างบ้านเหมือนไดโนเสาร์กะทืบจริงแถมบ้านสะเทือนด้วย
   แก้ได้โดยวงจรชุดนี้คับ วงจรชุดนี้คือวง SUBWOOFER หรือตัวขับเสียงมหาเบส แบบว่าถ้าไม่มีก็เสียงทุ้มหดๆหนี แต่ถ้ามีเล่นเอาบ้านสะเทือนเลย (ผมเคยทำไว้ตัวนึงเหมือนกับตัวนี้ที่ให้ไป เล่นซะกระจกแตกเลย (ทำตู้ไม้ทดสอบแรง โดยใช้กระจกเป็นหนู)ตัวที่ทำแตกกำลังขับแค่ 48W แต่ตัวนี้ 100W ) ตัวขับก็แค่ไอซีตัวกระจิดแต่ทำบ้านหลังใหญ่สะเทือน!! พลังเกินตัวมากๆ
   พอพี่ๆทำแล้วทีนี้ เปิดให้กระจุยเลย เอาไว้แข่งกะบ้านข้างได้เลย!!

คำเตือน: ห้ามเปิดดังเกินในกรณีอยู่ในหอพัก/คอนโด/Town House  มิเช่นนั้นอาจมี แม่ไม้มวยไทย มาหาคุณ

Feature:
Output: 70W RMS
Voltage: 15V  3-5A
Hz: 30-100 (ปรับค่าได้)
VR Hz: 20-120Hz (ปรับค่าได้)

Resource:
Power: 15V
Ampare
  Minimum: 3A
  Recomend: 5A up
Speaker*
  Minimum: 100W
  Recomend: 120W UP
  OHM of Speaker: 8 Ohm
  ลำโพงที่คู่ด้วย(เสียง กลาง+แหลม): 80-120W
*ลำโพงที่ใช้ควร 6 นิ้วขึ้นนะครับ เพราะเคยเจอแล้ว ตอนที่ทดสอบก่อนนำส่งเล่นซะลำโพง 4 นิ้ว Plasticทั้งอัน ขอบยางอย่างดี 100W ดอกละ 400บาทกว่าๆ เป็นชิ้นๆเลยตัวนี้ (เออ มันคงไม่เป็นชิ้นๆ ถ้าอัดไม่ซะเต็มที่+ปรับความถี่ต่ำสุด)

Link:
   Primary
http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=1527278543SFPZ69CHMB5NQ4EHSTSI
   Secondary
http://www.goofile.com/349A0D7M3G2U/subwoofer.zip.html
Password to Extract: taoykiller

อย่าตกใจงบประมาณนะครับ ก็แค่ 3500 ราคาบ้านหม้อ แต่ก็คุ้มค่าราคายิ่ง ไม่ต้องซื้อตัวเป็นหมื่นก็ดีแล้ว ตัวนี้ผมเคยทำส่งอาจารย์ สิ่งที่อาจราย์บอกว่าคือ "เสียงดีเหมือนตัว 20000 กว่าเลย ไปเอาแบบมาจากไหนนะ" อันนี้เป็นเรื่องจริง แต่เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เฮ้อ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:41:10 PM »

ผมเอาที่ผมเคยลงไว้ในเว็บป่านมาให้ครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:25:43 PM »

เป็น ฉบับที่ 12  เดือน มกราคม-กุมภาพันธ์ 2539
น่าเสียดายที่ผมไม่มีฉบับนี้ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 12:44:52 AM »

ขอบคุณพี่ๆๆมากเลยครับ
ขอเก็บไว้ด้วยความเต็มใจครับ
คือว่าผมอยากได้แบบวงจรขับที่เป็นทรานซิสเตอร์นะครับ

member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 12:58:50 AM »

ดูวงจรแล้วครับน่าจะเสียงดีครับ
มีวงจรป้องกันด้วย
ของผมทำไว้แล้ว 60 วัต แต่ไม่มีที่บ้องกันลำโพงแถมลาย PCB ic ขาไม่ตรงอีก เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง คือขาคราดเคือน ไปนิดอะครับ
สงสัยของพี่น่าจะใช่อะครับ ม้อแปลง 3-5A เลยหรอครับ
ของผม 60วัต หนังสือบอก 1.5 A เอง
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 02:21:14 PM »

หม้อแปลง 5A ไปเลยครับ เสียงจะได้ไม่แตก
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:39:39 PM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

ขอบคุณครับที่แนะนำครับ

ดีใจจังจะได้พังเหลงแย้ว ดีใจจัง
น่าจะพังสนุกครับ เผื่อดูหนัง

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:56:43 PM »

อย่าเอ็ดเรื่องงบไปครับ งบตัวขับไม่รวมกล่อง 3500 กว่าๆแล้วครับ ราคาบ้านหม้อนะเนี่ย ถ้าพี่จะทำตู้ที่เหมาะกับตัวนี้(ผมมี) ราคาประมาณ 3700บาท อิอิ เห็นราคาแล้วจะหนาว ตัวนิดเดียวแต่แพง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:23:04 AM »

ผมอยู่ตั้งเจียงใหม่แนะ
เป็นแอมป์ตัวแรกที่จะทำเองคนเดียวนะครับ
แต่แผ่นปริ้นนะคงไม่สวยแน่เลยครับ
เป็นแอมป์ที่น่าสนใจมากๆๆครับ
แต่แค่แผ่นปริ้นปร่าวมีขายไม้ครับ
สงสัยลงทุกละยะยาวแล้วนะเนีย
กะใช้ชั่วชีวิตเลยละ
 เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
รบกวนเรื่องตู้ลำโพงด้วยนะครับ
ใช้ดอกลำโพงยี้ห้ออะไรเอ่ย
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 07:51:11 AM »

ปริ้นเปล่าไม่น่าจะมีขายอะครับ

ส่วนเรื่องตู้ก็ หาซื้อจะดีกว่าครับ ทำเองมันแพง ไม่ค่อยสวย ลำบากมาก ซื้อสำเร็จเลยแถวบ้านผม 1000ต้นๆเอง แค่ตู้+ลำโพง สวยด้วย
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 12:06:01 PM »

-ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์