.ถ้าเราเอาจาน D FIX ของ Psi หันหน้าจานไปรับดาวเทียมดวงอื่นจะทำได้ป่าวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:28:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .ถ้าเราเอาจาน D FIX ของ Psi หันหน้าจานไปรับดาวเทียมดวงอื่นจะทำได้ป่าวครับ  (อ่าน 64438 ครั้ง)
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 04:48:24 PM »

องศาในวงเล็บ เช่น  78.5 E

78.5 องศา หมายถึง ตำแหน่งเส้นแวง ที่ 78.5  ที่ดาวเทียม Thaicom 2/5 ลอยเหนืออยู่

ส่วน E หมายถึง ซีกโลกด้านตะวันออก

ส่วนการปรับหน้าจาน เพื่อหาค่าตำแหน่งในการรับ มีสูตรคำณวนอยู่ 

ลองดาวน์โหลดคัมภีร์ ดาวเทียม และ / หรือ หาหนังสือมาอ่าน จะมีบอกอยู่ถึงที่มา ครับ

ศึกษาให้เข้าใจพื้นฐานเป็นสำคัญ   

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=36952.0

ส่วนนี้จะคำณวนไว้ให้เสร็จสรรพแล้ว

สมาธิมี  ปัญญาเกิด

yaofoon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน31

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 04:10:05 PM »

เยี่ยมมาก ผมนี่แหละ ทำมานานแล้ว หมุนจาน ฟิกซ์ด้วยมือ (ตอนนี้ก็ยังหมุนอยู่) ไม่ต้องไปหมุน แอลเอ็นบีก็ได้ครับ เพียงแค่คุณ หาตำแหน่ง เส้นแวง ในจุดที่ตั้งของคุณว่าอยู่ที่เท่าไหร่ หรือถ้าจะพูดให้ง่ายคือ ทิศใต้ตรง ๆ ของคุณอยู่ที่องศาเท่าไหร่ ยกตัวอย่างของผม 98 องศา แล้วมาดูตำแหน่งดาวเทียมบนฟ้าครับว่าอยู่ตำแหน่งไหน ถ้าเป็น 100.5 จะเกิน 98 องศา ไปทางตะวันออก เราก็เปลี่ยนค่าขั้วในเครื่อง จาก HOR เป็น VER ซะ ก็จะรับได้ครับ ผมไม่ได้หมุน แอลเอ็นบีเลยก็ดูได้ครับ ผมใช้จานมาสิบกว่าปี ก็ใช้มือหมุนนี่แหละครับ ลองดู 
Manus Yoomak
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 03:41:16 PM »

ขออนุญาตสอบถาม อ.พรเทพ หรือท่านที่มีข้อมูลหน่อยครับ  คือผมมีจานมูฟรุ่นเก่าโตประมาณ 9 ฟุต (310 cm)อยากจะเอามาโมฯทำให้รับดาวเทียมได้มากที่สุดเท่าไรหรือรับรายการได้มากๆโดยเฉพาะการ์ตูนลูกชายรบเร้ามากและเป็นได้กีฬาได้จะดีมากเลย(ตอนนี้ใช้จานดำPSI 5 ฟุตครึ่งอยู่)  จะต้องเพิ่มใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง งบประมาณเท่าไร
  ผมอยู่ระยองเขตมาบตาพุด    ขอบคุณล่วงหน้าครับ  QRU 73, 88
Manus Yoomak
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 03:34:03 PM »

ขออนุญาตสอบถาม อ.พรเทพ หรือท่านที่มีข้อมูลหน่อยครับ  คือผมมีจานมูฟรุ่นเก่าโตประมาณ 9 ฟุต (310 cm)อยากจะเอามาโมฯทำให้รับดาวเทียมได้มากที่สุดเท่าไรหรือรับรายการได้มากๆโดยเฉพาะการ์ตูนลูกชายรบเร้ามากและเป็นได้กีฬาได้จะดีมากเลย(ตอนนี้ใช้จานดำPSI 5 ฟุตครึ่งอยู่)  จะต้องเพิ่มใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง งบประมาณเท่าไร
  ผมอยู่ระยองเขตมาบตาพุด    ขอบคุณล่วงหน้าครับ  QRU 73, 88

แก้ไขขนาดจานมูฟ 10 ฟุต และมี LNB  MAG-7  Made  in  the U.S.A   จะใช้ไหมครับ
pichet♥
วีไอพี
member

คะแนน176

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:18:56 AM »

1. LNB =350
2.RECEIVER PSI BONUS+POSITIONER = 3,800
3.ค่าบริการ 2,000-4,000

พิเชฐ อิเลกทรอนิกส์  086 9217150 , 053 205062
ขาย-ติดตั้ง จานดาวเทียม PSI,IPM,DTV,GMM Z
96 ถ.ช้างคลาน(ป่าแดด) ต.ป่าแดด อ.เมือง  จ.เชียงใหม่ 50100
yutttm
member
*

คะแนน0

ชีวิตคือการเรียนรู้

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:15:59 AM »

Coolพี่ๆทุกท่านครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ จบช่างยนต์มาครับ พอดีที่บ้านผมเพิ่งยกเลิกจานแดงเพราะไม่ไหวจ่ายค่ารายเดือนเปลี่ยนมาติดPsiได้ประมาณเดือนกว่าๆ มีบางช่องที่ผมอยากดูแต่มันไม่มีสัญญานทั้งๆที่มันโชว์อยู่ใน listรายการ ต้องปรับอย่างไรครับ ปรับที่องศาของจานเลยหรือเปล่าพวกช่องเนชั่น ช่องบอลนอกต่างๆ รบดวนพี่ๆละเอียดหน่อยนะครับ คือว่าไม่ค่อยถนัดในเรื่องนี้ครับ Cheesy

คนไทยมีน้ำใจให้กันเสมอ
ดาวบนดิน ♥2266
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน236

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:36:08 PM »

มาตอบช้าไม่เป็นไรครับเพื่อเพิ่มพูนความรู้ที่ไม่มีที่สิ้นสุด การหันLNBของคุณพิเชษก็ถูกต้องครับแต่ระบบR-Lไม่ต้องคำนึงถึงเรื่ององค์ษาศูนย์ กระผมเคยหมุนจนรอบสัญญานก็เท่าเดิม เพราะว่าระบบR-Lเป็นสัญญานที่เป็นเกียวหมุนRหมุนขวาLหมุนซ้ายโดยใช้แผ่นแบกาไรท์เป็นตัว ดีเท็คครื่นให้เหลือครึ่งเดียวจะเป็นสัญญานบวกหรืิอลบก็คล้ายกับระบบH-Vที่เป็นแนวดิ่งและแนวนอน ทางHจะเป็นแนวนอนทางVจะเป็นแนวดื่งคล้ายกับกับระบบโทรทััศณ์ที่ส่งทางHแต่วิทยุรับส่งกลับส่งในทางV เพื่อให้การรับมีประสิทธิภาพและตรงกับระบบส่ง ทั้งครื่นวิทยุและดาวเทียม เป็นข้อมูลของต่างประเทศน๊ะครับที่ค้นหามาเพื่อเป็นความรู้ ต่อนักเล่นดาวเทียม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์