อยากทราบสาเหตุการตัน ของระบบทำความเย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:48:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบสาเหตุการตัน ของระบบทำความเย็น  (อ่าน 10559 ครั้ง)
get
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 06:28:49 PM »

อยากทราบสาเหตุการตัน ของระบบทำความเย็น ตู้เย็น ตู้แช่อุสาหกรรม แอร์ ว่ามาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ  คือผมจะเอาไปทำรายงานครับ (ถ้าระบบระบายความร้อนไม่ดีจะเป็นสาเหตุ ให้ ระบบน้ำยาตันได้ไหมครับ) ขอข้อมูลเยอะๆนะครับ.......... Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy ลูกหลานขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับผม THANK!! THANK!!

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 06:44:19 PM »

ระบบภายในสกปรกครับ เช่นเศษงานเชื่อม เศษผงสกปรกของมอเตอร์-คราบน้ำมันหล่อลื่น ความชื้น  ...รวมตัวกันทำให้อุดตันในระบบ  Tongue
get
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 10:02:35 PM »

ถ้าระบบระบายความร้อนไม่ดีจะเป็นสาเหตุ ให้ ระบบน้ำยาตันได้ไหมครับ    Cheesy Cheesy Cheesy  เพิ่มเติม ถ้าตอนรันเครื่องใหม่ๆ คอมพ์ จะกินกระแสมาก ดรายเออร์เริ่มร้อน แต่พอทำงานไปสักพัก กระแสเริ่มคงที่ อุณหภูมิไกล้จะได้ตามที่ตั้งไว้แล้ว ตั้งไว้ติดลบ -23 องศา แต่ทำไม ดรายเออร์จึงไม่ร้อนเลย ไม่เย็นและไม่อุ่นด้วย ไม่เข้าใจครับ งง มาก ตอนเปิดครั้งแรกก็ร้อนดี แต่พอทำไปสักพัก ทำไม มันไม่ร้อนเลย อุณหภูมิก็ลงดีนะครับ Cheesy Cheesy Cheesy ขอบคุณเป็นอย่างสูงทุกคำตอบเลย Cheesy
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 10:13:17 PM »

ให้น้องๆช่วยกันตอบบ้างครับ ... ผมไปลงวงจรก่อนนะ  http://www.leksound.net/project&sale/index.php    เอาแน่ เยี่ยมมาก
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 09:12:08 AM »

อาการนี้น่าจะมาจากความชื้นในระบบ ขั้นตอนแวคอากาศอาจจะไม่หมด

somkeat_sin
get
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 06:36:50 PM »

1.แสดงว่าตู้ที่ตั้งในที่อับหรือคอยล์ร้อนติดตั้งในที่ระบายความร้อนไม่ค่อยสะดวก จะไม่ทำให้ระบบน้ำยาอุดตันใช่ไหมครับ.........   2.ส่วนตู้เย็นที่ทำอยู่ ผมแวคคั่มชั่วโมงครึ่งเปลี่ยนดรายเออร์ใหม่ด้วย  เป็นไปได้ไหมที่คอมพ์ไม่มีแรงอัด    รุ่นคอมพ์ KAMB-0075-CAZ     HP 3/4  220/240-1-50 R-22   RLA 4.70  LRA 27.70   SEMI-HERMETIC COMPRESSOR ( MADE IN USA. ) LOW TEMP - 40 C   ถ้าเช็คแรงอัดรุ่นนี้สเปคต้องได้เท่าไหร่ครับผม...... Cheesy Cheesy Cheesy
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 07:00:11 PM »

กระทู้นี้ทำรายงานหรือกำลังซ่อมอยู่ เห็นขึ้นไว้ว่าจะเอาไปทำรายงาน แต่ดูเหมือนกำลังเจอปัญหา

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
get
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 10:44:26 PM »

ทั้งสองอย่างครับผม เป็นตู้ที่สถานอบรมเขายกมาให้ช่อม ยกจากไหนมาไม่รู้  และให้หาข้อมูลต่างๆจากแหล่งไหนก็ได้ พร้อมเขียนรายงานต่างๆในการซ่อมให้ละเอียดและเข้าใจบวกวิธีแก้ไขต่างๆ ครับผม Cheesy Cheesy Cheesy
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:56:48 AM »

๑. คอยล์ร้อนตั้งในที่อับไม่ใช่สาเหตุหลักที่ทำให้เกิดอาการอุดตัน แต่ทำให้ของเหลวไม่พอ คอยล์ร้อนมีหน้าที่ระบายความร้อนออกจากไอร้อน
ที่เกิดจากการควบแน่น เมื่ออากาศรอบๆคอยล์ร้อน(แอมเบื้ยนท์เท็มพ์) ถูกคอยล์ร้อนดึงไปเปลี่ยนสถานะ ไอร้อนที่อยู่ภายในจะกลั่นตัวเป็นของ
เหลว (ลิควิด) ดังนั้นถ้ามีของเหลวเพียงพอจะทำให้การปล่อยน้ำยาตรงปลายแคปทิ๊วส์เสมอไม่สดุด เย็นเร็วขึ้น ประหยัดกระแสไฟฟ้า (แต่ต้อง
ไม่มากเกินไป ถ้ามากเกินจะทำให้มีไอเย็นกลับเข้าคอมพ์มากไป ตัวคอมพ์จะกลายเป็นน้ำแข็งน้ำมันหล่อลื่นจะข้นเกิน คอมพ์จะพัง สรุปว่าไม่ใช่
สาเหตุหลักของการอุดตัน
๒. อาการอุดตันเกิดจาก สอาดไม่พอ มีน้ำมันค้างที่คอยล์เย็น ต้องถอดท่อทางกลับและแคปทิ๊วส์ออก ใช้ไนโตรเจนไล่สลับกับใส่ F11 พอประมาณ
แรงดันไนโตรไม่เกิน 150 psig จนไม่มีน้ำมันหลงเหลือในระบบ และต้องไม่มีF11 หลงเหลือด้วยถ้าออกไม่หมดมันจะทำให้เกิดอาการอุดตันได้
ใช้แวกซ์ค้มม์ชั้นเดียวไม่สามารถดูดน้ำมันออกได้หมด ปัญหานี้ทำให้ช่างขาดทุนมานักแล้ว ตู้แช่โดยทั่วไป-18 C ก็แฮปปิ้แล้ว
ต้ลูกนี้เป็นตู้ปราบเซียนสังเกตุจากรายละเอียดคอมพ์ อายุไม่น้อยกว่า 20ปี แต่จากที่เล่ามายังใช้งานได้ดีเพียงแต่ขั้นตอนการซ่อมยังไม่ละเอียดพอ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
get
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 08:15:00 PM »

ก่อนอืนขอขอบคุณมากครับผม.........และขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาดูกระทู้หลายวัน มัวแต่ทำรายงานอยู่ครับ   ตู้ที่ผมซ่อมอยู่ ระบบทำความเย็นมันทำได้เป็นปกติดีแล้วครับ  แต่ผมได้เจอปัญหาใหม่ คือระบบDefrost Hotgas โดยผ่านโซลินอร์ยวาล์ว และมีวาล์วปรับจุนHotgasด้วย จึงอยากมาเล่าให้ฟังหลังจากปรับจุนแล้วครับผม  อาการทีเจอคือเวลามัน Defrost จะมีเสียงดังมากชึ่งเกิดจากการส่งน้ำยาและแรงดันด้านHIของคอมพ์ จึงทำท่อน้ำยาด้าน HI บางส่วนที่เอาไว้ระบายน้ำที่เกิดจากการDefrostดังมาก   คอมพ์สั่น อาการแบบนี้เท่าที่ผมรู้ ถ้าปล่อยไว้นานๆจะทำให้คอมพ์เสียได้ เท่าที่ปรับจุนที่วาล์วด้านท่อกลับ ตู้ตัวนี้ผมปรับให้น้ำยา(ต้องปรับตอนDefrost)อยู่ที่และที่100psig ก็ยังมีเสียงดังอยู่และลองปรับลงมาที่50psig ก็ยังดังอยู่ และปรับมาทีประมาณ 5psig หรือเกือบถึงจุดแวคคัมเลย ปรากฎว่าหายดัง ลองปิดเปิดเครื่องใหม่และลองกดDefrostด้วยมือไม่มีเสียงดังแล้ว และเครื่องก็ทำอุณหภูมิได้ตามปกติระบบDefrostก็ไม่มีเสียงดังแล้วลองเปิดเครื่องมา3วันแล้วครับอาจารณ์จะให้เจ้าของเขามายกไปลองใช้งานดูก่อน  ทราบมาจากคนที่จะมายกเครื่องกลับ เขาเล่าให้ฟังว่ามันมีเสียงมาตั้งแต่ชื้อมาใหม่ๆแล้วช่างบริษัทมาซ่อมก็หายดังไปเกือบปี แล้วก็ดังอีก ช่างก็มาดูอีก 4-5เดือนก็ดังอีก พอหมดประกันเรียกช่างมา เขาบอกว่าระบบนี้ มีปัญหาทางบริษัทได้เปลียนระบบใหม่แล้ว ถ้าจะให้ซ่อมต้องเปลียนเป็นระบบใหม่ ชึ่งต้องเปลียนคอมพ์ด้วย ค่าใช้จ่ายก็ประมาณว่าชื้อเครื่องใหม่ได้อีกเครื่อง เขาเลยไม่ซ่อม อาจารณ์ทีคูนย์ไปเจอมาได้ไงไม่รู้เลยขอเอาเป็นอาจราณ์ใหญ่ ไว้ฝืกช่าง    พี่ๆท่านใดมีความเห็นที่แตกต่างหรือมีความคิดเห็นเพิ่มเติม ข้อแนะนำ ติติง เชิญได้นะครับผม...........ขอบคุณครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
member
*

คะแนน650

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:01:38 AM »

ระบบนี้ใฃ้ละลายโดย Hotgas cicle โดยการเปลี่ยนทิศทางการไหลของน้ำยา เหมือนเวเลาเราเอาคอยล์เย็นไปไว้นอกบ้าน
และเอาคอยล์ร้อนมาไว้ในบ้านแทน ในอเมริกาใช้ระบบนี้ทำให้บ้านอบอุ่น เรียกว่า Refrigerant heat ciccle ใช้กลไกควบคุม
Solenoid valve ให้เปลียนการไหลของน้ำยา ไม่ใช้ Electric heater deforst ไม่นิยมใช้ในบ้านเรา

"CHIAB"
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 01:36:24 AM »

ทีใช้ระบบนี้ก็มีบ้างนะในบ้านเรา บางบริษัทก็ยังผลิตอยู่ก็มี แต่ส่วนใหญ่จะใช้ Electric heater deforst .คอมพ์รุ่นนี้ ยี่ห้อCOPELAND บางบริษัทก็ยังใช้อยู่ ผลิตใช้ในตู้อุตสาหกรรม เช่นตู้โชว์เค็ก ตู้ไอสครีม ตามโรงแรม รีสอร์ท หรือร้าน ไอสครีมเซเวนเซ่ และอีนๆ หิว หิว หิว

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์