สงสัยเรื่อง Printer Canon LBP-810
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 03:24:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Printer Canon LBP-810  (อ่าน 3350 ครั้ง)
somjet
member
*

คะแนน5

มีชีวิตเพื่อการเรียนรู้ ดีกว่าอยู่ไปวันๆ

sanpian@hotmail.com
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:58:52 AM »

อาการ ของ Printer Canon LBP-810 (เป็น Laser Printer)
1. ตอนแรกทำงานปรกติดีครับ แต่ลูกค้า เขาให้มาแกะเครื่องออก เพื่อที่จะเอามดออก แรกๆก็ใช้เครื่องเป่าออก แต่ก็ไม่หมดก็เลยแกะ
2. เมื่อทำความสะอาดเสร็จเรียบร้อย แล้วประกอบคืน ทดสอบดู แต่แล้วก็
3. เสียบปลั๊ก เปิดสวิตช์ ทำไมเงียบ ไฟเขียวหน้าเครื่องไม่ติด เครื่องไม่ทำงาน ทั้งที่ตอนรับเครื่องมาก็ทำงานปรกติ ไม่ได้ยุ่งกับวงจรใดๆ
4. ลองเช็คไฟเข้าแผงวงจรไฟ 220V มันก็เข้า แล้วทำไมเครื่องไม่ติด
   ตอนนี้ลูกค้าเร่งงานแล้ว สงสัยว่าทาง Canon ตั้งโปรแกรมไว้ไม่ให้แกะรื้นเครื่องหรือเปล่า
น้าท่านใดรู้โปรดชี้แนะด้วยครับ คิดว่าเป็นงานง่ายแต่แล้วยากกว่าที่คิด งงมากๆ ครับ
ขอบคุณครับ

กลุ่มรักเครื่องเสียง เด็กเมืองยาง โคราช

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 07:39:09 PM »

ไฟออกมีหรือเปล่าครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 07:03:39 PM »

ตอนรับมา ได้เปิดพิมพ์ดูหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เป็นไปได้ว่า มีวางยา แต่ถ้าเปิดดูแล้วติดปกติ กะอยู่กับเราครับ แต่ถ้าถึงขั้นมีมด นี่ไม่ธรรมดาน่ะครับ ฉี่มด มันกัดเหมือนกัน แถมตอนเราไปปัด ไปเป่า ทำความสะอาดอาจจะทำให้เกิดการ ลัดวงจรได้เพราะเอาออกไม่หมด

ส่วนสาเหตุอื่นๆนั้น ต้องค่อยๆดูครับ ว่าประกอบคืนได้ครบปกติใหม ลืมเสียบสายเส้นใดหรือเปล่า เสียบผิดหรือเปล่า แต่ก็ไม่มีไรมากน่ะครับตัวนี้ เพราะสีก็มีให้ จำนวนขาของ ขั้วเสียบสายไฟ ก็ไม่เท่ากันสักเส้นอยุ่แล้ว

ลองดูดีๆครับ ค่อยๆทำ ไม่น่าจะถึงขั้นช้อตเพราะการประกอบของเราน่ะครับ อาจจะแค่ สายเสียบไม่สนิทพอ ก็ได้น่ะครับ

somjet
member
*

คะแนน5

มีชีวิตเพื่อการเรียนรู้ ดีกว่าอยู่ไปวันๆ

sanpian@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:10:27 AM »

ช่วงนี้ไม่ค่อยวาง
ก็เลยเข้ามาตอบช้า
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
จะทดลองแก้ไขไล่แต่ละจุดใหม่

Cheesy Cheesy

กลุ่มรักเครื่องเสียง เด็กเมืองยาง โคราช
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์