วิทยุFMสามารถฟังความถี่144-145ได้หรือไม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:30:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุFMสามารถฟังความถี่144-145ได้หรือไม่  (อ่าน 4494 ครั้ง)
popmoo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 11:32:31 PM »

ท่านใดพอทราบวิธีดัดแปลงบ้างครับ

hs8jyx
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 04:24:57 PM »

ถ้าเป็นวิทยุ FM แบบที่ใช้ ทรานซิสเตอร์ ในภาครับ สามารถทำได้ครับ (แบบที่ใช้ IC บางตัวอาจจะไม่สามารถทำงานได้ที่ความถี่สูง ๆ กว่าย่าน FM 88-108 MHz) ตอนเป็นพนักงานวิทยุใหม่ ๆ ไม่มีเงินชื้อเครื่องผมก็ทำ เอาไว้ฟัง การทำก็เพียงแค่ เปลี่ยนความถี่ Local Oscillator  โดยเปลี่ยนค่า C หรือ L ที่ผมทำจะเน้นการเปลี่ยน L โดยทดลองลดค่า L ทีละนิด (ถ้าเป็นไปได้ให้ถอดของเดิมออก เป็นต้นแบบ ถ้าดัดแปลงไม่สำเร็จ จะได้กลับมาใช้) -- การนำวิทยุ FM มาใช้รับ ความไวอาจจะน้อยไปนิดนะครับ รับได้เฉพาะ สถานีที่แรง ๆ และเวลาจูนช่อง อาจจะต้องละเอียดสักนิด -- แต่ถึงยังไงก็ถือว่าเป็นการศึกษาครับ

ถ้าเล่น msn  add มาได้ครับที่ hs8jyx@hotmail.com

somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 05:28:33 PM »

ถ้าเป็นวิทยุ FM แบบที่ใช้ ทรานซิสเตอร์ ในภาครับ สามารถทำได้ครับ (แบบที่ใช้ IC บางตัวอาจจะไม่สามารถทำงานได้ที่ความถี่สูง ๆ กว่าย่าน FM 88-108 MHz) ตอนเป็นพนักงานวิทยุใหม่ ๆ ไม่มีเงินชื้อเครื่องผมก็ทำ เอาไว้ฟัง การทำก็เพียงแค่ เปลี่ยนความถี่ Local Oscillator  โดยเปลี่ยนค่า C หรือ L ที่ผมทำจะเน้นการเปลี่ยน L โดยทดลองลดค่า L ทีละนิด (ถ้าเป็นไปได้ให้ถอดของเดิมออก เป็นต้นแบบ ถ้าดัดแปลงไม่สำเร็จ จะได้กลับมาใช้) -- การนำวิทยุ FM มาใช้รับ ความไวอาจจะน้อยไปนิดนะครับ รับได้เฉพาะ สถานีที่แรง ๆ และเวลาจูนช่อง อาจจะต้องละเอียดสักนิด -- แต่ถึงยังไงก็ถือว่าเป็นการศึกษาครับ

ถ้าเล่น msn  add มาได้ครับที่ hs8jyx@hotmail.com

ดีเท็กเตอร์ไม่แก้ไขแล้วจะรับได้หรือ Smiley

somkeat_sin
hs8jyx
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:45:52 AM »

ระบบ FM ด้วยกัน (FM ธรรมดาเป็น wide band FM ส่วนวิทยุสมัครเล่น เป็น Narrow band FM  รับได้  ถ้าจะมีปัญหาก็ตรงที่ว่า ถ้า 2 ความถี่ไกล้กัน มันจะไม่สามารถแยกแยะสัญญาณได้ดีเหมือนกับ Narrow band FM ) แต่ถ้าจะทำก็เพื่อการศึกษาครับ  เยี่ยมมาก
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 11:53:01 AM »

วิทยุรุ่นเก่า หรือวิทยุจีนเล็กๆที่ใช้ TR ... ให้ถ่าง-ตัดคอยล์ภาคosc+rf amp.ให้สั้นลงมา ,ปรับvc ให้ค่าน้อยลงมาก็สามารถรับได้ครับ แต่จะรับได้เฉพาะสถานีที่มีกำลังส่งสูงหรืออยู่ใกล้กับเครื่องรับครับ   Tongue

ปล.ทีวีบางรุ่นก็รับได้ครับ ลองปรับไปประมาณช่อง5 -ช่อง7 ให้ปรับช้าๆ จะพบอะไรดีๆ แต่รำคาญหูหน่อยเพราะไม่มี SQL.   Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์