ถ่ายข้อมูลจากคอมฯเครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่งแบบไหนดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:53:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายข้อมูลจากคอมฯเครื่องหนึ่งไปยังอีกเครื่องหนึ่งแบบไหนดีครับ  (อ่าน 7618 ครั้ง)
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 09:29:36 PM »

พอดีผมต้องการก็อบปี้หรือย้ายข้อมูลจากคอมที่ต่ออินเตอร์เน็ทอยู่ไปยังคอมอีกเครื่องที่เอาไว้สำหรับออกงานข้างนอก(ไม่ได้ใช้งานเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ท) จะมีวิธีไหนบ้างที่สะดวกและไม่ยุ่งยากมากนัก ตอนนี้ผมว่าจะใช้สายแลนต่อเชื่อมด้วยกัน โดยไม่ต้องเช็ทให้เป็นระบบเครือข่ายจะได้ไหม ถ้าได้มีวิธีเช็ทยังไงครับ หรือว่ามีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ ขอคำชี้แนะจากท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ Tongue  Cheesy

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 10:46:55 PM »

ถ้าเป็นของท่านทั้งสองเครื่องผมว่าเปิดฝาถอดฮาร์ดดิสต์เลยดีกว่าครับ ไม่ต้องเปลืองไฟเปิดทั้งสองเครื่อง แล้วก็ถ่ายข้อมูลได้เร็วดีที่สุด Smiley
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 11:20:09 PM »

ข้อมูลมากไหมครับ ถ้าไม่มากใช้ usb flash drive สะดวกมากเดี๋ยวนี้มีถึง 2G แล้วครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่ครับ และใช้เก็บข้อมูลได้ด้วย
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 11:41:36 PM »

ผมใช้ระบบแลนครับ ต่อทุกเครื่องเข้า micronet switch sp605k..ความเร็วการถ่ายข้อมูลระหว่างเครื่องพอยอมรับได้ครับ..
ยอมรับว่าไม่ค่อยจะรู้เรื่องระบบแลนมากนัก..เจอปัญหาหนักๆแล้วตายทุกที .. เพราะทั้ง5 เครื่องของผมติดตั้งวินโดว์มั่ว 98 บ้าง winmeบ้าง xp บ้าง ..ทำให้ผมsetลำบากมากขึ้น  เลยตั้งมั่วๆแบบauto ip ปรากฏว่าใช้ได้ ...ยกเว้นทุกตัวเรียกข้อมูลที่เครื่องแม่ไม่ได้(เครื่องแม่ใช้ XP SP2) ทั้งๆที่ผมเปิดshareแล้ว ..ตอนนี้ก็ยัง งงๆครับ อิๆ  Sad Grin
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 11:51:15 PM »

Cheesyสำหรับคำแนะนำของทั้งสองท่าน ข้อมูลส่วนใหญ่จะเป็นพวกไฟล์คาราโอเกะ ไฟล์วีดีโอ และมิวสิควีดีโอเพลงใหม่ๆที่โหลดจากอินเตอร์เน็ท ด้วยเหตุที่ต้องโอนย้ายข้อมูลบ่อยๆผมเลยคิดว่าถ้าจะถอดฮาร์ดดิสเข้าออกบ่อยๆอาจจะไม่ค่อยสะดวกนัก ส่วนคำแนะนำของคุณjume ก็น่าสนใจผมลืมคิดไปเหมือนกัน แต่ตอนนี้ยังไม่มีflash drive  ครับ Tongue อนาคตคงต้องหามาใช้สักตัวแล้วล่ะ ว่าแต่ตอนนี้ชื้อการ์ดแลนมาแล้วน่ะสิ ทำไงดี         Angry แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ข้อเสนอแนะ Smiley
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 12:01:08 AM »

Tongue ขอบคุณช่างเล็กด้วยครับ โพสแซงหน้าผมมานิดเดียวเอง ไหนๆก็ชื้อการ์ดแลนมาแล้วลองมาหัดเช็ทเล่นก็คงไม่เสียหายเน๊าะ และอยากเรียนถามเพื่อนช่างอีกนิดว่าถ้าแชร์ไฟล์ผ่านสายแลนจะมีผลต่อความเร็วเน็ทลดลงหรือเปล่าครับ Cheesy Cheesy
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 06:12:47 AM »

ถ้าใช้เน็ตผ่านทางอื่นที่ไม่ใช่ Lan ก็คงไม่มีผลต่อความเร็วหรอกครับ เพราะการ์ดแลนต่อถึงกันด้วยความเร็วถึง 100M (เพราะการ์ด 10M คงไม่มีขายกันแล้ว) ส่วนสายที่จะเอามาต่อด้วยกันเวลาซื้อบอกเขาว่าเอาสายที่ใช้่ต่อระหว่างคอมกับคอม อย่าเอาแบบที่คอมต่อกับฮับมาล่ะ ส่วนการเซ็ตก็ทำตาม New Connections Wizard ของวินโดวส์นั่นแหละ ง่ายๆ มีให้เลือกตามจุดประสงค์ของเรา Smiley
การแชร์ข้อมูลถ้าเป็น XP จะยากกว่า 98 นิดหน่อย ถ้าเป็น 98 แค่แชร์แบบ Full ก็อ่านเขียนได้แล้ว แต่ XP อาจไม่ใช่แค่นั้นทางที่ง่ายที่สุดคือให้ก๊อปไฟล์ที่จะแชร์ให้กันไปวางไว้ในโฟลเดอร์ที่ XP เตรียมไว้ให้ Smiley
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 06:59:05 AM »

วิธีเซ็ตนะ XP กับ Me นะครับ http://se-ed.net/sanambin/h-lan-02.html
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 07:16:50 AM »

Smileyขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ยังไงจะลองทำดู แต่ของผมเป็นXP กับXPครับ Tongue ถ้าติดขัดยังไงจะมารบกวนสอบถามอีกทีครับ Cheesy Cheesy
paik1689
member
*

คะแนน1

รักเธอประเทศไทยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 01:39:53 AM »

XP กะ XP  ถ้าติดตั้งใช้แผ่นเดียวกันชื่ออาจจะซ้ำกันให้เปลี่ยนชื่อก่อนนะครับ
แล้วเปิด ออโต้ สายแลนเป็นแบบไข้วนะครับ ใช้ได้เลยครับ   ตอนนี้ flash drive
จุ 4 Gb ราคาพันต้น ๆ ครับ   แต่ผมว่าใช้สายแลนสะดวกที่สุดครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 10:31:58 AM »

(เพราะการ์ด 10M คงไม่มีขายกันแล้ว)
Tongue เครื่องของผมที่ห้องยังเป็น 10M อยู่เลยครับ  Tongue (ของฟรี)  Tongue Tongue Tongue
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:51:17 AM »

(เพราะการ์ด 10M คงไม่มีขายกันแล้ว)
Tongue เครื่องของผมที่ห้องยังเป็น 10M อยู่เลยครับ  Tongue (ของฟรี)  Tongue Tongue Tongue

ดีนะที่เป็นของฟรี ถ้าซื้อมาล่ะผมเสียชื่อแน่ๆ  Grin Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์