memory card ติดไวรัส Win32:Rjump(Wrm)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 11:41:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: memory card ติดไวรัส Win32:Rjump(Wrm)  (อ่าน 13216 ครั้ง)
sak
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:38:19 AM »

มีปัญหาครับ memory card กล้องถ่ายรูป ติดไวรัส Win32:Rjump(Wrm) ทำการใช้โปรแกรม Nod32;AVAST4.0 scanแล้วฆ่ามันไม่ได้ครับ ขอรบกวนชี้แนะด้วยครับ จะมีโปรแกรมตัวไหนที่ใช้ฆ่าไวรัสได้ครับ
จะซื้ออันใหม่มามันก็ราคาหลายบาทอยู่
รายละเอียดที่ทำการscanพบครับ
ไฟล์มีชื่อว่า RavMonE.exe
virus : Win32:Rjump(Wrm)
virus/Worm

ขอรบกวนทุกๆท่านด้วยครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 10:01:00 AM »

อุลตร้าเลิฟช่วยได้ครับ ไปดาวน์โหลด มาครับ ฟรี แต่ถ้าใช้นอด ด็ต้องไปดาวน์โหลด ฟิกมาลงถึงจะได้ sak2006เอามาลงให้ลองหาดู

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 01:32:00 PM »

ทำการscan virus แล้วพบไฟล์ดังนี้ครับ
autorun.inf
msvcr71.dll
RavMonE.exe

โปรแกรมscan virus stinger ทำการscanแล้วไม่สามารถฆ่ามันได้ครับ ผมทดลองลบไฟล์ที่ทั้ง3แล้วแต่มันลบไม่ได้
ครับ ส่วนโปรแกรมอุลตร้าเลิฟ ทำการโหลดไม่ได้ครับ
ขอรบกวนด้วยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 01:45:40 PM »

โปรแกรมอุลตร้าเลิฟ ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ ลองดูครับเป็นไงรายงานผลด้วยนะครับ Smiley เยี่ยมมาก

กดเลยครับ
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 05:50:10 PM »

ทำการดาวน์โหลดไฟล์แนบ 2 ตัวด้านล่างที่ผมแนบมาให้นะครับ (ก่อนดาวน์โหลดให้ปิดการทำงานของโปรแกรม Antivirus ในเครื่องของท่านก่อน) จากนั้นแตกไฟลที่ชื่อว่าU_cpe17antiautorun1325-2b.rar ออกมาครับ แล้วเอาไปเก็บไว้ที่ใดที่หนึ่ง จากนั้นทำการดับเบิ้ลคลิ๊กเพื่อติดตั้งครับ

จากนั้นแตกไฟล์ที่ชื่อว่า flashy_killer.rar ออกมาครับ แล้วทำการดับเบิ้ลคลิ๊กเพื่อให้โปรแกรมทำงานครับ

เพียงเท่านี้ก็น่าจะจบแล้ว แต่ข้อสำคัญมาก ๆ ท่านต้องปิดหรือหยุดการทำงานของเจ้าตัว Antivirus ในเครื่องของท่านก่อนนะครับ มิฉะนั้นท่านจะไม่สามารถดาวน์โหลดไฟล์ flashy_killer.rar ได้ เนื่องจากเจ้าโปรแกรม Antivirus มันจะมองไฟล์นี้ว่าเป็นไวรัส(ซึ่งความจริงแล้วไม่ใช่) แล้วมันจะจัดการลบทิ้งครับ

ลองดูครับผม  Smiley
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 03:47:17 PM »

Cheesy ถ้าได้ผลหรือว่ามีปัญหา จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 03:52:35 AM »

ทำการโหลดมาแล้ว ทำการจัดการยังไม่ได้ครับ ยังมีไฟล์ของ virus ทั้ง3ตัวอยู่เลย จะลบก็ไม่ได้ ทำการฟอแมต ก็ไม่ได้ 3ตัวที่ว่าดังนี้ครับ
autorun.inf
msvcr71.dll
RavMonE.exe ตัวนี่มันซ่อนไฟล์เป็นแบบ hiden จะใข้ไปที่กรอบ4เเหลี่ยมคลิกให้มันโชว์ก็ไม่ได้ครับ ขอวิธีการจัดการหน่อยครับ

หรือว่าmemory card ของผมมันจะเสียไปแล้วใช่ไหมครับ
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 05:15:30 AM »

ถอดไปฟอร์แมทกับเครื่องที่ยังไม่ตืดไวรัสครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 01:23:30 AM »

ลองแล้วครับ ผลเหมือนเดิมครับ ไม่หายไปไหนเลย ยังอยู่ครับทั้ง3ตัวเลย
ลองใช้โปรแกรม NOD32 ก็ยังฆ่าไม่ตาย
ขอถามหน่อยครับ กรณีmemory card ติดไวรัสแล้ว เราสามารถทำการฟอแมต memory card เลยได้ไหมครับ กรณีของผมนี้ memory card มันเสียแล้วใช่ไหมครับ (512MB)
 เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:26:52 AM »

ลองแล้วครับ ผลเหมือนเดิมครับ ไม่หายไปไหนเลย ยังอยู่ครับทั้ง3ตัวเลย
ลองใช้โปรแกรม NOD32 ก็ยังฆ่าไม่ตาย
ขอถามหน่อยครับ กรณีmemory card ติดไวรัสแล้ว เราสามารถทำการฟอแมต memory card เลยได้ไหมครับ กรณีของผมนี้ memory card มันเสียแล้วใช่ไหมครับ (512MB)
 เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
ในเครื่องคอมท่านมันมีไวรัสอยู่ ต้องกำจัดไวรัสในเครื่องคอมของท่านก่อนครับให้หมดจด ตามขั้นตอนนี้
1. อัปเดทฐานข้อมูลไวรัสให้เป็นปัจจุบัน (ใช้ตัวไหนก็ได้แต่ผมแนะนำ NOD32)
2. เมื่อจัดการอัปเดทฐานข้อมูลแล้ว ให้ทำการปิด System Restore
3. Restart เครื่อง เข้า Safemode
4. จัดการ Scan ฮาร์ดดิส ทุกพาร์ติชั่น
5. เมื่อ Scan และกำจัดแล้ว ให้ Restart เครื่องเข้า Windows ปกติ
6. ดาวน์โหลด ไฟล์ CP17Antiautorun ที่ผมแนบมาจากกระทู้บน ๆ
7. จัดการแตกไฟล์ออกมา แล้วรันเจ้าไฟล์ที่ชื่อว่า CP17AntiAutorun เสียก่อน(ตัวนี้จะกำจัดไฟล์ Autorun.inf ของ flash drive)
8. เสียบ flash drive ลงที่ Port USB. แล้วอย่าเพิ่งทำการใด ๆ รอจนกว่ามันจะจัดการกับเจ้า autorun.inf เสียก่อน (สังเกตุว่าถ้ามันจัดการเสร็จ จะมีหน้าต่างใหม่เด้งขึ้นมา ให้เราคลิ๊ก OK ตรงกลาง ๆ ซึ่งหน้าต่างนี้ หากปรากฏเป็นสีแดง แสดงว่า Flash drive ของท่านมีไวรัส หากสีเขียวไม่มีไวรัส)
9.เข้า Mycomputer
10. คลิ๊กขวาที่ flash drive แล้วจัดการ scan
moa2510
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:23:51 AM »

เอาไปเสียบกับเครื่อง mac จะเห็นหมดครับแล้วลบทิ้งได้ ถ้ามันล็อคอยู่ให้กด cmd-i เอาเครื่องช่องlock ออก แล้วค่อยลบครับ
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 01:01:41 PM »

การปิด System restore จะต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ความรู้เรื่องคอมฯยังอ่อนอยู่ครับ
ขอบคุณครับทุกท่าน
sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 10:57:12 PM »

ช่วยตอบด้วยครับ จะต้องทำยังไงครับ  เศร้าจัง  ขอบคุณ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:25:10 AM »

คุณอยากรู้อะไรลองพิมพ์คำนั้นในช่องค้นหาดูสิครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์