ขอความรู้เรื่องการเช็คฟลายแบคของช่างเล็กหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:30:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการเช็คฟลายแบคของช่างเล็กหน่อยครับ  (อ่าน 4657 ครั้ง)
Johann
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:41:56 AM »

วิธีเช็คที่ใช้สายพันต่อจากอีกเครื่อง อยากทราบว่าถ้าวัดไฟทางขดไฟสูงได้ประมาณ 190 โวลท์ ขดเลี้ยงใส้หลอดควรจะประมาณเท่าไหร่ ของผมวัดได้ 0.9... โวลท์ เสียไหมครับ ผมคิดว่าน่าจะได้ประมาณ 1 ใน 3 ของระดับปกติ ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไหมครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 09:00:48 AM »

แล้วฟลายแบล็คตัวที่นำมาทดสอบ มันดีหรือเสียล่ะครับ งง ฉงน
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 10:58:14 AM »

จะไปยุ่งยากอยู่ทำไม...เครื่องเช็คของลุงเคี้ยงไง...ไม่แพง...ดีด้วย...เช็คได้ตั้งหลายอย่าง  ลดความยุ่งยากของช่างไปได้เยอะ...

สั่งเลยครับ...ขืนช้าอาจหมด...ว่าจะสั่งซักตัวอยู่เหมือนกัน แต่ของเก่าไม่ยอมพังซักที...

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
Johann
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 09:00:52 AM »

แล้วฟลายแบล็คตัวที่นำมาทดสอบ มันดีหรือเสียล่ะครับ งง ฉงน

ถอดไปเช็คที่ร้านช่างบูน เขาว่าดีนะครับ แต่ไฟจุดใส้หลอดทำไมน้อยจัง เครื่องเช็คของลุงเคี้ยงซื้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 12:32:23 PM »

เข้าไปดูในนี้ได้เลยครับ...
 http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=31939.msg181131#msg181131

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 12:43:23 PM »

มัลติมิเตอร์มีไว้วัดไฟสลับความถี่ต่ำครับ ไม่ได้ออกแบบมาวัดความถี่สูง15625hz
... ปกติขดจุดไส้หลอดจะไม่เสีย ไม่จำเป็นต้องวัด
... การเช็คให้นิออนสว่าง (ลองใช้สายไฟคล้องที่แกนเฟอร์ไรท์ 1 รอบแล้วจับชอร์ทกันดู จำลองสภาพชอร์ทรอบของฟลายแบค จะเห็นว่าหลอดนิออนจะดับ)
... การเช็คง่ายๆ ไม่ต้องถอดฟลายแบคออกจากวงจร คล้องสายฟลายแบคเ>ปิดเครื่อง> วัดโวลท์ +vcc ที่ ic vert output ถึงได้แรงไฟไม่สูงมากเท่าการใช้งานจริง แต่ชัวร์กว่าไปวัดACที่ขาฟลายแบคครับ
... ถ้ามีเงินแนะนำสั่งเครื่องเช็คฟลายแบคของลุงเคี้ยงก็ดีครับ เพราะหลักการเช็คที่ผมลงบทความไว้เหมาะสำหรับท่านที่ไม่มีเครื่องมือ แต่ใช่ว่าจะไม่มีข้อดีซะเลย... มีข้อดีเช่นกันเช่นเครื่องมือวัดไม่สามารถวัดขดไฟแรงสูงได้ว่าเสียหรือไม่เพราะส่วนใหญ่จะอาศัยหลักการวัดการชอร์ทรอบ ... แต่ตามหลักการวิธีเช็คโดยคล้องสายฟลายแบคสามารถเช็คทางเดินไฟแรงสูงได้ และเห็นไฟแรงสูงจากขั้วแอโนดได้จริงครับ
...ดีคนละอย่างครับ ถนัดอย่างไหนก็ใช้อย่างนั้น...หรือใช้ผสมกันก็ไม่ผิดกฎหมายมาตรา309ครับ  อิ อิ  Tongue Smiley
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 12:59:23 PM »

ใช้สายไฟพัพแกนใหม่เลยครับ
Johann
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 10:30:56 AM »

มัลติมิเตอร์มีไว้วัดไฟสลับความถี่ต่ำครับ ไม่ได้ออกแบบมาวัดความถี่สูง15625hz
... ปกติขดจุดไส้หลอดจะไม่เสีย ไม่จำเป็นต้องวัด
... การเช็คให้นิออนสว่าง (ลองใช้สายไฟคล้องที่แกนเฟอร์ไรท์ 1 รอบแล้วจับชอร์ทกันดู จำลองสภาพชอร์ทรอบของฟลายแบค จะเห็นว่าหลอดนิออนจะดับ)
... การเช็คง่ายๆ ไม่ต้องถอดฟลายแบคออกจากวงจร คล้องสายฟลายแบคเ>ปิดเครื่อง> วัดโวลท์ +vcc ที่ ic vert output ถึงได้แรงไฟไม่สูงมากเท่าการใช้งานจริง แต่ชัวร์กว่าไปวัดACที่ขาฟลายแบคครับ
... ถ้ามีเงินแนะนำสั่งเครื่องเช็คฟลายแบคของลุงเคี้ยงก็ดีครับ เพราะหลักการเช็คที่ผมลงบทความไว้เหมาะสำหรับท่านที่ไม่มีเครื่องมือ แต่ใช่ว่าจะไม่มีข้อดีซะเลย... มีข้อดีเช่นกันเช่นเครื่องมือวัดไม่สามารถวัดขดไฟแรงสูงได้ว่าเสียหรือไม่เพราะส่วนใหญ่จะอาศัยหลักการวัดการชอร์ทรอบ ... แต่ตามหลักการวิธีเช็คโดยคล้องสายฟลายแบคสามารถเช็คทางเดินไฟแรงสูงได้ และเห็นไฟแรงสูงจากขั้วแอโนดได้จริงครับ
...ดีคนละอย่างครับ ถนัดอย่างไหนก็ใช้อย่างนั้น...หรือใช้ผสมกันก็ไม่ผิดกฎหมายมาตรา309ครับ  อิ อิ  Tongue Smiley

ขอเพิ่มอีกนิดครับ แล้วถ้าวัดด้วยสโคปมิเตอร์ละครับ เช่น FLUKE 92
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 03:48:21 PM »

มาตรา 309 คือะไรครับ คุณพี่เล็ก  ไม่เอา
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:00:38 PM »

มาตรา309ของช่างอิเล็กทรอนิกส์ไทยคือ  Shocked
.. บริษัทใดจำหน่ายสินค้าอิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิดในประเทศไทย
1. ต้องมีวงจรแนบให้ลูกค้าทุกเครื่อง
2.ต้องมีอะไหล่จำหน่าย ไม่ขาดแคลน เปิดทางเว็บเพื่อให้ช่างสั่งซื้อได้สะดวก และห้ามโก่งราคาอะไหล่
3. หากบริษัทใดฝ่าฝืน ให้กรมพาณิชย์ตรวจสอบและยึดใบอนุญาตจำหน่ายเครื่อง พร้อมโทษทั้งอาญาและแพ่งในข้อหาทำให้ช่างไทยช้ำใจที่ซ่อมเครื่องไม่ออก
4.หากหุ้นส่วนในบริษัทนั้นๆหลบหนีออกนอกประเทศ ให้คงสิทธิ์ในคดีนั้นไว้อย่างต่ำ20ปี หรือสามารถออกหมายจับข้ามประเทศได้.

...ทำอย่างนี้ได้ช่างไทยพอมีสิทธิ์รอดครับ แหะ แหะ ..

...ใครเห็นด้วย ยกมือขึ้น ..เย้ ...ช่างไทยจงเจริญๆๆๆๆๆๆๆ   Embarrassed Lips Sealed

..อ้าว ไหงฝันกลางวันอีกแล้ว  Grin Grin

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:23:40 PM »

เอาแน่ ถ้ามี ดีมากครับ  Shocked Shocked Shocked

แต่

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ. 2550 มาตรา 309 บัญญัติว่า “บรรดาการใดๆ ที่ได้รับรองไว้ในรัฐธรรมนูญเเห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2549 ว่าเป็นการชอบด้วยกฎหมายเเละรัฐธรรมนูญ รวมทั้งการกระทำที่เกี่ยวเนื่องกับกรณีดังกล่าวไม่ว่าก่อนหรือหลังวันประกาศใช้รัฐธรรมนูญนี้ ให้ถือว่าการนั้นเเละการกระทำนั้นชอบด้วยรัฐธรรมนูญนี้”

1 + 1 = ?
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:17:06 PM »

มาตรา309ของช่างอิเล็กทรอนิกส์ไทยคือ  Shocked
.. บริษัทใดจำหน่ายสินค้าอิเล็กทรอนิกส์ทุกชนิดในประเทศไทย
1. ต้องมีวงจรแนบให้ลูกค้าทุกเครื่อง
2.ต้องมีอะไหล่จำหน่าย ไม่ขาดแคลน เปิดทางเว็บเพื่อให้ช่างสั่งซื้อได้สะดวก และห้ามโก่งราคาอะไหล่
3. หากบริษัทใดฝ่าฝืน ให้กรมพาณิชย์ตรวจสอบและยึดใบอนุญาตจำหน่ายเครื่อง พร้อมโทษทั้งอาญาและแพ่งในข้อหาทำให้ช่างไทยช้ำใจที่ซ่อมเครื่องไม่ออก
4.หากหุ้นส่วนในบริษัทนั้นๆหลบหนีออกนอกประเทศ ให้คงสิทธิ์ในคดีนั้นไว้อย่างต่ำ20ปี หรือสามารถออกหมายจับข้ามประเทศได้.

เลื่อกตั้งคราวหน้าพี่เล็กได้เบอร์อะไรอย่าลืมบอกผมนะครับ ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์