การรับสัญาณทีวีผ่านรีซีพเวอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:25:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การรับสัญาณทีวีผ่านรีซีพเวอร์  (อ่าน 3904 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 09:54:35 PM »

รบกวนถามประดับความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับการรับสัญาณทีวีผ่าน รีซีพเวอร์ หน่อยครับ ไม่รู้ผิดห้องหรือเปล่า ต้องขออภัย มีปัญหาดังนี้
1 รีซีพเวอร์ ตัวแม่ กับ ตัวลูก(dstv) เราสลับตำแหน่งกันได้หรือไม่ครับ คือจะเช็คว่า รีซีพเวอร์ มีปัญหาหรือเปล่า(ตัวลูก กดรีโมทเปลี่ยนช่อง ledที่เครื่องรับกระพริบ แต่ในจอทีวีไม่เปลี่ยนแปลง เลยสงสัย ปัญหาอยู่ที่รีซพเวอร์ตัวนี้หรือเปล่า)
2 ทีวีรับสัญญาณผ่านรีซีพเวอร์ จะเอาสัญญาณเสียงจากทีวีเอาร์ ไปเข้าแอมป์ขยาย ทำมัยมีแต่ช่อง5 แถมเสียงไม่ตรงกับภาพอีก จะช้ากว่าปรกติ
ช่วยชี้แจงหน่อยครับ Sad
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:01:35 PM »

1 รีซีพเวอร์ ตัวแม่ กับ ตัวลูก(dstv) เราสลับตำแหน่งกันได้หรือไม่ครับ คือจะเช็คว่า รีซีพเวอร์ มีปัญหาหรือเปล่า(ตัวลูก กดรีโมทเปลี่ยนช่อง ledที่เครื่องรับกระพริบ แต่ในจอทีวีไม่เปลี่ยนแปลง เลยสงสัย ปัญหาอยู่ที่รีซพเวอร์ตัวนี้หรือเปล่า)

หมายถึงอยู่ในระบบรีโมทลิงค์ใช่ไหมครับ

สลับได้ครับ

2 ทีวีรับสัญญาณผ่านรีซีพเวอร์ จะเอาสัญญาณเสียงจากทีวีเอาร์ ไปเข้าแอมป์ขยาย ทำมัยมีแต่ช่อง5 แถมเสียงไม่ตรงกับภาพอีก จะช้ากว่าปรกติ

ทำได้นี่ครับ ต่อระบบผิด เขียนรูปมาให้ดูสิ

ผิดห้องครับ เดี๋ยวย้ายไปห้องดาวเทียมให้

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:09:05 PM »

-ระบบรีโมทลิงคืครับ

ทำได้นี่ครับ ต่อระบบผิด เขียนรูปมาให้ดูสิ
    ผมไปดูให้ข้างบ้านครับ สงสัยทีวีมีปัญหาหรือเปล่า(เป็นไปได้หรือไม่ครับ) กับต่อสายผิด แต่ผมไม่ได้ดูหลังเครื่องครับ ได้ดึงสายมาเสียบที่ audio out ที่หลังรีซีพเวร์เอา ครับ 
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 10:20:33 PM »

ระบบรีโมทลิงค์

ก็ถอดรีซีฟเวอร์มาเช็คแต่ละตัวตามหลักการ  จากนั้นก็ลองเชื่อมต่อลิงค์ หากลิงค์ไม่ผ่านก็เสียที่ตัวลิงค์

ทีวีบางรุ่นเช่นของโซนี่ ต้องเข้าไปเซทโหมดเมนูว่าให้ Audio ไหนออก out ครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:34:12 PM »

ทีวีบางรุ่นเช่นของโซนี่ ต้องเข้าไปเซทโหมดเมนูว่าให้ Audio ไหนออก out ครับ
ของsony ครับ หน้าจะอยู่ทีการเซทโหมด อย่างว่า
 กล่องลิ้งค์ตัวรับ(ตัวลูก) ถ้าเสียกดเปลี่ยนช่องไม่ได้(led กระพริบตามที่กดรีโมทครับ) จะได้เป็นบางครั้ง ต้องซ่อมอย่างไรครับ ยังไม่เคยแกะดูเลย
 Cheesy

c_amorn
member
*

คะแนน13

ประสบการณ์นำมาซึ่งความรู้ จงต่อสู้อย่าท้อถอย

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 12:02:50 PM »

ใช้ได้หรือยังครับ ลองดูครับลองวางตัวเซ็นต์เซอร์ให้ตรงตำแหน่งของตัวแม่ก่อนครับว่าได้หรือไม่ และลองเช็คสายตามจุดต่อต่างๆว่ามีหลวใหรือหลุดบ้างหรือเปล่าครับตามรูป
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 01:34:37 AM »

Cheesy แล้วจะแจ้งอีกทีครับ
 Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์