เครื่องซักผ้า sumsung รุ่น WA95B3S
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 09, 2024, 01:39:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า sumsung รุ่น WA95B3S  (อ่าน 4509 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 08:35:46 AM »

อยากทราบว่าเป็นอาการเสียของบอร์ด หรือไม่ ครับ
 เครื่องเคยผ่านการซ่อมมาแล้ว ผมซ่อมครั้งแรก เปิดเครื่องขึ้นมามีอาการเหมือน มอเตอร์ ไม่สตาร์ท ก็ขยับโน่นขยับนี่หน่อย เครื่องก็ทำงาน
แต่หลังจากนั้น พอเริ่มซักจริงเจ้าของเขาบอกว่า ซักครั้งแรก เสร็จ พอเริ่มจะซักครั้งที่ 2 เครื่องกลับไม่ทำงาน ตอนแรกผมนึกว่า ไม่มีอะไรไปรีเซ็ทมัน
  พอไปดู พบว่า ไฟที่แสดงหน้าเครื่องติดหมดทุกดวง relay ทำงานเลย หลังจากที่กดปุ่มเปิดเครื่อง  พอกดปุ่มเปิดก็จะขึ้นอย่างนี้ทุกที ผมเลยหาวิธีรีเซ็ทมัน
โดยกดปุ่ม โปรแกรมค้างไว้ แล้วกดปุ่มเปิดเครื่อง ปรากฏว่า เครื่องทำงานได้ โดยเริ่มทำงานเลยโดยไม่ต้องกดปุ่มสตาร์ทเครื่อง ครับ ผมก็รอดูอาการอยู่จนซักเสร็จ ปรากฏว่า เครื่องทำงานไม่หยุดครับ วนซัก-ล้าง แล้วกลับไปเริ่มต้นซักใหม่ครับ
ไม่รู้ท่านใดเคยซ่อมบ้างครับ หรือท่านอาจารย์ท่านใดพอจะมีความรู้เรื่องนี้บ้างรบกวนชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมเคยซ่อมแต่อาการนำไม่หยุดกับไม่หมุน ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องซักผ้าเท่าไร
 ถ้าบอร์ดเสีย ราคาบอร์ดนี้เท่าไรครับตอนนี้ช่วยแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ
 Cheesy

nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:12:56 PM »

เยี่ยมมาก..การทำงานของเครื่องซักผ้าSAMSUNGมีดังนี้ครับเมื่อกดPOWER เเละ STAR เครื่องเติมน้ำลงมา น้ำต้องความเเรงพบสมควรครับ เมื่อได้ระดับเเล้วใบซักจะเริ่มหมุนครับ เรียกว่ากำลังซักครับ จากนั้นสักพักใบพัดจะหยุดครับ จะมีเสียยางด้านล่างเปิด เพื่อเครื่องจะถ่ายน้ำครับ..ขณะที่เครื่องกำลังถ่ายน้ำคุณต้องมั่นใจว่าเครื่องระบายน้ำได้ดีครับ..เพราะเครื่องเเบบเปิดฝาบนไม่มีมอเตอร์ขับน้ำ..ถ้าถ่ายไม่ดีจะมีการดีดเวลาขึ้นครับ..หลังจากนั้นเมื่อถ่ายน้ำหมดเเล้วถังรอบนอกจะเริ่มหมุน(ถ้าไม่หมุนเเล้วมีตัวDEขึ้นเเสดงว่าฝาเปิดอยู่ถ้าคุณมั่นใจว่าปิดดีเเสดงว่าสวิชท์จับถังเอียงเสียครับพบบ่อยมาก)เเต่ถ้าถังไม่มีเเรงหมุนเเสดงว่าCAP ACเสียครับ(คุณต้องเปิดฝาหลังออกดูครับในขณะที่เครื่องทิ้งน้ำมอเตอร์เดนจะดึงเเกนกลไกออกมาต้องสุดครับ. เครื่องจะทำงานอย่างงี้3รอบครับ.อาการวนเวลามีอยู่ดังนี้ครับ1.สังเกตุว่าวางเครื่องอยู่กับพื้นตรงไม่..2.ท่อน้ำทิ้งของเครื่องจะต้องต้ำเเละระบายน้ำได้ดีครับ...3.ใส้ผ้าที่ซักให้พอเหมาะกับตัวเครื่องซักครับ.. ขอบคุณ
nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:18:25 PM »

ผมเบอร์0865713579ราคาของบอร์ดประ1000กว่าบาทคุณสงเกตุเบอร์จากหลังเครื่องครับหรือเช็คเบอร์จาก1133ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์