แนะนำ มิเตอร์ดีดีสักตัวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 06:23:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ มิเตอร์ดีดีสักตัวครับ  (อ่าน 16107 ครั้ง)
LNONG
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 12:45:43 AM »

งบ1500บาทอยากได้มิเตอร์แบบดิจิตอลที่ดีหน่อยนะครับแนะนำทีครับพี่ๆทั้งหลาย

LNONG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 11:44:49 PM »

ผมขอความเห็นแทนก็ได้ครับ ระหว่าง Digital clamp meter KEW SNAP200 Kyoritsu กับKyoritsu Digital Multimeter 1011
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 09:24:20 AM »

ไม่สนใจแบบเข็มบ้างหรือครับ
vittaya
member
*

คะแนน5

จะเอาอะไรจากผู้อื่นตัวเองเคยให้อะไรกับคนอื่นบ้าง?

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:04:00 AM »

http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=1133234&shopid=8326

วิทยาอิเล็คทริค   318  ถ.ห้วยยอด  ต.ทับเที่ยง  อ.เมือง  จ.ตรัง 92000  TEL  081-5362573
ohna
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 10:36:52 PM »

ขอบคุณครับ
cas
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 08:27:42 AM »

ถ้าเป็น ช่างไฟฟ้า    แนะ นำ  เลือ มิเตอร์  สำหรับ ช่างไฟฟ้า 
ถ้า ช่าง ทีวี เครื่องเสียง  แนะนำ   เป็น มัลติ มิเตอร์  งาน อีเล็คกทรอนิกส์
ถ้า เป็น ช่าง เครื่องยนต์  แนะ นำ มิเตอร์ สำหรับ งานรถยนต์

มิเตอร์ ที่ว่า  มี อยู่ ยี่ห้อ 
จะเกิดอะไรขึ้น เมื่อ เรานำมิเตอร์ มาใช้ ไม่ตรงงาน
เช่น ช่างไฟฟา ตู้เย็น พัดลดลม แอร์ มอเตอร์   เอา มิเตอร์ วัด ยี่ห้อ  ซันวาแบบเข็ม  มาใช้งาน ก็ทำได้ แต่ ไม่คล่อง ตัว
เพราะ มิเตอร์ ซัน ทำมาใช้กับงาน ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง   เท่านั้น แล้วใช้มิเตอร์ แบบใหนละ
คำตอบ คือ มิเตอร์ สำหรับช่างไฟฟ้า   มีหลายยี่ห้อ  ที่แนะนำ มี  เคียวรึสุ  เคียวเวท  ซันวา ช่างไฟฟ้า

ดียังไง  ในงานช่างไฟฟ้า  ต้องการ วัด ตวามต้านทานที่ต่าๆ  เช่น วัดขดลวดมอร์เตอร์  ซึ่งมีความต้านทาน เป็น มิลลิโอห์ม
วัดไฟ แรงดันสูงๆ เช่น 220โวลท์  600โวลท์   วัดกระแส ต่ำๆ ถึงสูง ได้  เวลาวัดอะไรผิด  ก็ ไม่เสียหาย

หากเป็นช่าง ทีวี แนะนำ เป็น มิเตอร์ แบบเข็ม  ใช้ ซันวา ปลอม ก็ เพียงพอ  หรือ ซันว้า แท้ๆ ก็ ได้ แต่ราคา ก็ แพง เอาการเหมือนกัน
แตถ้า เป็น ดิจิตอล แนะนำ อยู่ ยี่ห้อเดียว  คือ   ฟลุค   ฟลุค ทุกรุ่น ไม่ว่าตัวเล็ก ตัวใหญ่ มีระบบ ป้องกัน วัดไฟ ผิด
เช่น  บิด วัด โอห์ม อยู่  แต่ เอา ไปวัด ไฟ สูงๆ  มิเตอร์ ยี่ห้อ อื่น พังอย่างเดียว  ถ้าจะซื้อ ขอให้ เพิ่มเงินอีกหน่อย  อย่า ไป มองของที่ราคา ต่ำ
ได้ ไม่คุ้ม เสีย  ของราคาถูก บางที ใช้ แผลบเดียว พังแล้ว หรือไม่ก็ กินถ่าน แผลบเดียว ถ่านหมดอีกแล้ว  บางที่ลืมปิด ถ่านหมดอีก เป็นต้น
ฟลุค ราคาถูกๆ ก็มี  ยีห้อ อื่น ก็ เช้น  เคียวรึสุ  เคียวเวท ก็ ใช้ได้   แต่ ไม่เท่าฟลุค  ใช้ฟลุคแล้ว จะติดใจ  จะลืมทุกยี่ห้อเลย ถ้าเป็นเรื่อง มิเตอร์
ไม่ต้องมานั่งคิกคำนวน ทุกค่ามั่นใจ ไม่มีรวน
หาก เป็น สโคป แนะนำ เป็น  แบบ จอ ซีอาร์ ที   แบบเดิมๆ  จะทนทาน กว่า  จอแอลซีดี  ส่วนมาก ได้แต่ไม่นาน  เหมาะกับห้องแอร์ เย็นๆ
ถ้าจะทนทาน ต้อง ยี่ห้อ  เทกโทรนิก อจิเลน หรือไม่ ต้องระดับ ไฮเอ็น เท่านั้น  ราคาแพงมาก  ราคาต่ำ ไม่แนะนำ ได้ ไม่ค้มเสีย

อย่างมี ยีห้อ หนึ่ง ที่ อมร ขาย เป็น  อาร์ แอล ซี  มิเตอร์  ไม่เกี่ยวกับวัด ไฟ  วัดแค่ ซี  ใช้ได้ ไม่ ถึง ปี ก็ เสียแล้ว ซ่อมก็ ไม่ได้
เป็นต้น  ไม่ใช่ของเขาไม่ดี ของเขาดี  แต่เวลาใช้ พอเสร็จงาน ก็ ทิ้งแล้ว ถือ ว่า คุ้มค่า    ครั้งเดียว

มิเตอร์ ซันวา บางรุ่น ออกแบบมา สำหรับ งาน ซ่อม พวก เครื่องเสียง และ คอมพิวเตอร์  เพิ่ม เติม เช่น รุ่น  360  TRA มีชั่งชั่น สำหรับ วัด ไฟ บวกลบ โดย ไม่ต้อง กลับสาย มิเตอร์
วัดความต่อเนื่อง และ วัด แอลอีดี  แต่ งาน ทีวี เป็นรุ่น ธรรมดา ก็ พอ  บางรุ่น มีค่า ความผิด พลาด ต่ำ เช่น รุ่น 560  ขึ้นไป การใช้ซันวา เป็นสิ่งต้องระวังมากๆ วัดผิด เสียอย่างเดียว

เวลา  วัด พวก ทรานซิสเตอร์ ได โอด  มิเตอร์ ฟลุค  ทำได้ดีกว่า แต่เวลาวัด หลอด แอล อีดี สู้ มิเตอร์ เข็ม ไม่ได้ 
ช่างรถยนต์ มีมิเตอร์ สำหรับ ช่างรถยนต์ โดยเฉพาะ  เช่นกัน

ลองศึกษา ดู นะครับ ว่าดี ไม่ดี อย่างไร
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 10:02:44 PM »

ทำให้อ่านง่ายๆหน่อยครับ คนอื่นเขาไม่ได้สายตาไม่ดีนะครับ
E22HPS♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน38

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 12:24:30 AM »

ชัดเจนดีครับ  Embarrassed Embarrassed
robotandbook
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:01:25 PM »

ใช้วัดงานประเภทใหนครับ ถ้าวัดค่า R และเช็คกระแสไฟไม่เกิน 500v ใช้ของถูกๆก็ได้ครับ แม่นยำเหมือนกัน คุ้มเงินด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์