ขอคำแนะนำได้ไหมครับ เรื่องการที่จะดูกล้องผ่านทางเนต
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 08:15:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำได้ไหมครับ เรื่องการที่จะดูกล้องผ่านทางเนต  (อ่าน 11989 ครั้ง)
tatummm
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:22:54 PM »

ขอคำแนะนำครับ แบบว่าต้องการที่จะดูกล้องผ่านทางเนตครับ คือว่ามีกล้องติดไว้ที่บ้านเพื่อดูพี่เลี้ยงเด็กดูแลเด็กใช้เราท์เตอร์ tp-link td-8810 แล้วติดกล้องไว้ด้วย แล้วผมอยู่ที่ทำงานครับใช้เราท์เตอร์ d-link 540t ผมไม่เข้าใจว่าผมต้องเซตอะไรบ้างทั้งเราท์เตอร์ที่บ้าน และเราท์เตอร์ที่ทำงาน ผมก็ได้ศึกษาว่าต้องทำ dyndns ,forward port และต้องปิดไฟว์วอล์ แต่ไม่เข้าใจว่าจะทำยังไงให้คอมที่ทำงานสามารถดูกล้องที่บ้านได้ ใคร่ขอความกรุณาผู้ที่มีความรู้ช่วยอธิบายแนะนำหน่อยนะครับ ขอบพระคูณครับ Cheesy

dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 10:46:56 AM »

อ้างถึง
ขอคำแนะนำครับ แบบว่าต้องการที่จะดูกล้องผ่านทางเนตครับ คือว่ามีกล้องติดไว้ที่บ้านเพื่อดูพี่เลี้ยงเด็กดูแลเด็กใช้เราท์เตอร์ tp-link td-8810 แล้วติดกล้องไว้ด้วย แล้วผมอยู่ที่ทำงานครับใช้เราท์เตอร์ d-link 540t ผมไม่เข้าใจว่าผมต้องเซตอะไรบ้างทั้งเราท์เตอร์ที่บ้าน และเราท์เตอร์ที่ทำงาน ผมก็ได้ศึกษาว่าต้องทำ dyndns ,forward port และต้องปิดไฟว์วอล์ แต่ไม่เข้าใจว่าจะทำยังไงให้คอมที่ทำงานสามารถดูกล้องที่บ้านได้ ใคร่ขอความกรุณาผู้ที่มีความรู้ช่วยอธิบายแนะนำหน่อยนะ

ขั้แรกท่านต้องไปสมัครขอ Host ฟรีก่อนคับที่ wab www.dyndns.com เข้าไปก็สมัคร account ได้มา 1 account ทีนี้ก็เข้าไป ass host แล้วก็ตั้ชื่อ host ที่ต้องการ เช่น home.homeip.net หรืออะไรก็ได้ ที่นี้เมื่อสมัครเสร็จก็เอาค่าที่ได้ไปไส่ในช่อง DDNS ที่ตัว Router และตัวกล้องคับ แล้วทำการเปิด Port ของ Router กับของกล้องให้ตรงกัน โดยการชี้ Port ไปที่ Ip ของกล้องคับ ลองดูคับ ติดปัญหาตรงไหนถามมาแล้วกันคับถ้าตอบได้ก็จะตอบให้คับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 06:30:18 PM »

Cheesyขอบคุณมากครับ จะลองไปทำดูครับ ได้ผลยังไงจะมาขอคำแนะนำต่อครับผม Cheesy
tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 06:51:30 PM »

ลืมครับอีกเรื่องคืออยู่ที่ทำงานจะดูทางคอม เราต้องเซตเราท์เตอร์ ปิดไฟวอลแล้วทำการเปิดport ใส่ค่าdns ให้ตรงกับ เราท์เตอร์ที่บ้านที่ติดกล้องด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าอยู่ที่ทำงานจะเปิดดูกล้องทางบ้านได้ยังไงบ้างครับ ขอโทษจริงๆครับที่ถามมากคือผมไม่รู้จริงๆครับ
tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 01:07:59 AM »

อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้าเราทำการforward port แล้ว ทำ dyndns และปิดไฟล์วอล์ (ถ้าทำผ่านนะ) ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหน เราจะเข้ามาดู เราก็เพียงแต่ใส่address ที่IE ก็ได้ใช่ไหมครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 08:46:47 AM »

อ้างถึง
ลืมครับอีกเรื่องคืออยู่ที่ทำงานจะดูทางคอม เราต้องเซตเราท์เตอร์ ปิดไฟวอลแล้วทำการเปิดport ใส่ค่าdns ให้ตรงกับ เราท์เตอร์ที่บ้านที่ติดกล้องด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าอยู่ที่ทำงานจะเปิดดูกล้องทางบ้านได้ยังไงบ้างครับ ขอโทษจริงๆครับที่ถามมากคือผมไม่รู้จริงๆครับ

อันนี้ไม่ต้องครับให้เราทำการเปิด port ที่บ้านก็พอครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด

dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 08:47:36 AM »

อ้างถึง
อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้าเราทำการforward port แล้ว ทำ dyndns และปิดไฟล์วอล์ (ถ้าทำผ่านนะ) ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหน เราจะเข้ามาดู เราก็เพียงแต่ใส่address ที่IE ก็ได้ใช่ไหมครับ

ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ

tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 10:43:03 AM »

เอ่อๆๆ รบกวนหน่อยนะครับ พอใส่ addessที่ได้จากdyndns ใน IE จากเครื่องที่อยู่อีกที่กลายเป็น มาเปิดเข้าหน้า เราท์เตอร์d-link 504t ที่ต่อกับกล้อง พอลองเปลี่ยนport ของเราท์เตอร์ดู แล้วลองเปิด ดูจากที่อื่น (xxxxx.xxdns.org) กลายเป็นเปิดไม่ได้หาไม่เจอ งงอย่างมากมากเลยครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 12:06:37 PM »

ให้ท่านเปิด port อื่นที่ไช่ port 80 ดูครับ เช่น 100 ทั้งตัวกล้องและ router ครับ ทีนี้พอใส่ address ก็จะเป็น xxx.dyndns.org:100 คับ

tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 10:40:38 PM »

อืม เหมือนเดิมเลยครับ ใส่ชื่อhttp://xxxx.xxxdns.org (port เราท์เตอร์ 80) ผลคือ เข้าหน้าแรกของเราท์เตอร์ ลองเปลี่ยนportเราท์เตอร์ เป็น100  ใส่ http://xxxx.xxxdns.org ผลคือ เปิดหน้าไม่ได้ ลองใส่ http://xxxx.xxxdns.org:100 ผลคือเข้าหน้าแรกเราท์เตอร์ งงตึบเลยครับ ลืมบอกไปเราท์เตอร์ที่ใช้คือ d-link DSL-2504t (เพิ่งจะซื้อมาด้วย)  แต่ว่าคอมที่ต่อกับกล้อง พิมพ์ http://192.168.1.10 กลับเปิดหน้า กล้องได้ อยู่นอกบ้านพิมพ์ไปจะให้เข้าหน้าrouter ลูกเดียวเลย forward port ,dyndnsก็ทำตามหมด เฮ้อ งง งง  ปล. อ่านเจอบางเว๊ป เค้าบอกว่า d-link ไม่สนับสนุนddns เลยเปิดไม่ได้เป็นไปได้ไหมครับนี่ หรือว่าต้องไปหาใช้ของยี่ห้ออื่น (เสียตังอีกแล้ว  เศร้าจัง) หรือว่ามีอะไรที่ไม่ได้เซ็ต ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ  Cheesy
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 09:04:33 PM »

ท่านต้องกำหนดให้กล้องกับROUTER มี IP และเวิร์คกรุ๊ปเดียวกันก่อนครับ ยี่ห้อดีลิ่งค์เป็นยี่ห้อที่ทำง่ายที่สุดและอย่าลืมเปิดพอร์ตที่ตัวกล้องด้วย

tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 04:00:41 PM »

มันก็ยังไงก็เหมือนเดิมอยู่ดี ไม่ได้นอนมาทั้งอาทิตย์แล้ว แต่จะพยายามต่อไป ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ถ้ามีอะไรจะมาขอคำแนะนำต่อครับ
ปล. loop back คืออะไร ครับ มันมีไว้ใช้ทำอะไรอ่ะครับ ไปสืบค้นข้อมูลมาบ้างก็บอกทำ loop back
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 04:47:11 PM »

เอายังนี้น่ะครับ ให้ท่านใช้ Router D-link 2540t ทำน่ะครับ
ขั้นแรกให้เข้าไปเช็ตค่า DDNS ที่แท็บ HOME เมนู DDNS ใส่ค่า  Host Name ที่
สมัครไว้ เช่น xxx.dyndns.org ที่ช่อง Host Name และใส่ Username password
ที่สมัครกับทางเว็ป www.dyndns.com ครับเสร็จแล้วให้ไปที่ แท็บ Advande ที่เมนู visual server
ท่านจะเห็นตาราง 2 ข้าง ให้ท่านเลือกไปที่  user แล้ว Edit เพื่อสร้างตาราง โดยกำหนดที่ชื่อเป็น cctv IP 192.168.1.50
และกำหนด wep port เป็น 100 ทั้ง utpและudp ครับ และพวกportAV,Control,Audioport ตาม
ค่าของตัวกล้อง ให้ครบทุก PORT แล้วกด SAVE จากนั้นเราจะเห็นค่าที่เราตั้งไว้ในตารางทางซ้ายมือให้เรากด ADD เพื่อที่จะ
ให้ค่าที่เราสร้างไว้ อยู่ในตารางทางขวามือ แล้วจึงกด SAVE และ Reboot

ในส่วนของตัวกลองก็เหมือนกันคับ คือ ใส่ค่า  Host Name ที่สมัครไว้ เช่น xxx.dyndns.org ที่ช่อง Host Name
และใส่ Username password ที่สมัครกับทางเว็ป www.dyndns.com ที่ Network ช่องแลน ให้ Fix IP
เป็น 192.168.1.50 และwep port เป็น 100 พวกportAV,Control,Audiopor เอาตามค่าเดิมของ กล้องคับ

ถ้าทำตามนี้แล้วได้ผลแน่นอนคับ ถ้าไม่ได้ยังไงช่วย Cap หน้าจอมาให้ดูหน่อยคับ ถ้าแก้ได้จะช่วยแก้ให้คับ

ตัวอย่างที่ผมทำให้ลูกค้าคับ ใช้ Router D-link 2540t กล้อง D-Linkคับ

http://superball.dyndns.tv:100

user, pass บอกไม่ได้คับเป็นความลับของลูกค้าคับ ถ้าอยากจะดูเดี่ยวจะส่งให้คับ

tatummm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:27:25 PM »

แจ้งข่าวครับ สามารถเปิดดูผ่านอินเตอร์เนตได้แล้วครับ ค้นพบปัญหาแล้วครับ เป็นเพราะคอมที่เปิดดูผ่านอินเตอร์เนตผมได้กำหนดค่า hostnameในddns เหมือนกับ router ที่ต่อกับกล้อง  มันก็เลยเปิดเจอแต่เราท์เตอร์ เป็นเพราะความผิดพลาดในตอนแรก ที่คิดว่าทำddns และforwart port ทั้ง 2 ที่ เลยต้องดำนามาตั้งนาน โง่เลยเรา อิอิ เยี่ยมมาก ขอบคุณ ขอบคุณมากๆเลยครับ ขอให้เจ้าภาพจงเจริญ ขอบคุณ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:50:45 PM »

ดีใจจังความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่น แหง๋วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจจัง

rungwat
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 01:38:31 AM »

ของผมก็มีปัญหานี้เหมือนกันครับ คือ ใส่ Host name http://xxx.dyndns.org:100  ทีไรก็เข้าไม่ได้สักทีครับ มันขึ้น can not display web page ทุกครับครับ แต่ถ้าไม่ได้ระบุ port มันจะเข้าที่ modem ครับ

ปล.ทำตามที่ทุกท่านบอกมาหมดแล้วครับไม่ได้สักที เศร้าจัง ไม่ทราบว่าติดตรงไหนอีกครับ
ผมใช้คอมเครื่องที่สมัคร dyndns เปิดครับ และก็เปิดจากที่เดียวกันกับที่ๆสมัครน่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์