พี่ๆครับช่วยที จะโดนไล่ออกจาก อาพาท์เม้นแล้วครับ ดังเกิน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:58:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับช่วยที จะโดนไล่ออกจาก อาพาท์เม้นแล้วครับ ดังเกิน  (อ่าน 5845 ครั้ง)
tong1983
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:42:45 PM »

คือผมทำ ตู้ซัฟวูฟเฟอร์มาตัวหนึ่งครับ แล้วปัญหาคือว่า เสียงเบสที่ผมฟังในห้องปรับความถี่เบสฟังนุ่มๆสบายๆ แต่ว่าพอไปฟังห้องเพื่อนข้างๆๆมันบอกว่าเปิดเบาๆหน่อยเสียงกระจกห้องสะเทือน ครับ
เลยอยากถามว่ามีวิธีแก้หรือเปล่าครับ แก้ที่ตู้ หรือ ว่าที่ วงจรขยายครับ ผมใช้วงจรขยายยอดฮิตครับ 2n3055 ปรีแอมป์ใช้ของรถยนต์ครับเดียวว่างๆจะถ่ายรุปมาให้ดูครับ

benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:54:59 PM »

เบาหน่อยก้อจบ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:22:22 PM »

อยากเห็นแบบตู้อ่ะครับ เปิดจนห้องข้างๆกระจกสะเทือนนี่อลังการจริงๆครับ ดีใจจัง
วิธีแก้ง่ายๆก้อคือ เบาเสียงครับ คงไม่ต้องไปแก้แบบตู้หรอกครับ เปลืองงบประมาณเปล่าๆ Tongue
narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:18:55 PM »

Coolเอาผ้าอุดท่อเบสไว้  และอย่าเปิดดังเกิน.............จ.....บ   แสดงว่าเบสลอย    ของคุณดีแล้วครับ เยี่ยมมาก
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:54:41 PM »

แก้ไขที่ตัวเราเองครับ  ใส่อะไหล่ค่าความเกรงใจ   หาค่าที่มันสูงๆหน่อยครับ
    จะอยู่ทนและมิตรภาพจะเกิด
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 05:43:34 AM »

แก้ไขที่ตัวเราเองครับ  ใส่อะไหล่ค่าความเกรงใจ   หาค่าที่มันสูงๆหน่อยครับ

แม่นความนั่นล่ะ   เยี่ยมมาก Grin Grin

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 07:51:44 AM »

แก้ไขที่ตัวเราเองครับ  ใส่อะไหล่ค่าความเกรงใจ   หาค่าที่มันสูงๆหน่อยครับ

สุดยอดเลยพี่  งั้นให้เขาใส่Rโวลุ่มที่มีค่ามากขึ้นน่าจะดีนะครับ เร่งเท่าไรก็ไม่ดังมาก 555+
tong1983
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:28:50 PM »

คือ ไม่ใช้ เบาเสียงครับ ที่ผมถามคือ ว่า ผมเปิดในระดับที่ฟังในห้องสบายๆๆ ไม่ดังเลยน่ะครับ บางที่เสียงเบสยังไม่คลุมทั้งห้องเลยครับ
คือ อยากรุ้ว่า มีเทคนิคแก้ไขยังไงบ้างครับ ไม่อยากจะรื้อตุ้ใหม่ครับ เรื่องมันจะยาว
Namapata
member
*

คะแนน1

{ ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:58:49 PM »

มันอยู่ที่การจัดวางตู้ล่ะครับ....
ตู้ ซับ น่าจะวางในที่ๆเป็นมุมของห้อง
และต้องดูว่าตู้ซับเป็นแบบไหน 
(หันหน้าลำโพงลงพื้น หรือว่า ลำโพงด้านในมีแค่ท่อระบายลม หรือว่า หน้าลำโพงหันออกทางด้านหน้า)
เพราะตู้ซับแต่ล่ะแบบจะให้  มิติเสียงไม่เหมือนกัน
ควรจุดเซ็นเตอร์ที่ดีที่สุด  แล้วเลือกที่ว่าตู้ดูล่ะครับ
   Cool

ปล.  ตู้ซับที่เล่นในบ้าน  ดูหนังฟังเพลง เพราะๆ 
       ผมว่า ไปเดินห้างฟังดูแล้วเลือกซื้อดีกว่าครับ คุ้มค่าทางความรู้สึกดี 
       เพราะต่อตู้เล่นเองแล้วได้เสียงที่ดียากครับ  ไม่เหมือนกับงาน PA (ขอให้แรง แน่น กระชับ) 
     ดีใจจัง

คนบ้า Amp แต่จนซ่ะนิ....  แย่จัง...!!!     เยี่ยมมาก
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:36:25 PM »

นี่ครับ...ไม่กวนชาวบ้านhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=30698.0

sak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 07:47:41 PM »

อยากเห็นแบบตู้อ่ะครับ เปิดจนห้องข้างๆกระจกสะเทือนนี่อลังการจริงๆครับ
เจ้าของกะทู้หายไปไหนหนออยากดูตู้ซับหน่อยไม่เห็นเอาภาพมาลงเลยอดดูของดีแล้วซิ
ช่วยแบ่งปันความรู้ให้กันบ้าง สำหรับคำถามของคุณผมคงให้คำแนะนำอะไรได้ไม่มากครับ
เบาเสียงลงครับจะได้ไม่ทะเลาะกันและไม่โดนไล่ออกส่วนผมตอนนี้ก็มีปัญหาที่ว่าที่ผมพักอยู่
ก็มีไอ้ข้างห้องนี่แหละชอบเปิดเพลงเสียงดังโดยเฉพาะเปิดเสียงซับเบสนี่แหละ ส่วนตัวผมก็ชอบนะครับแต่งนี่มันดังเกินไป (ภาวนาในใจ มันคงจะต้องหูตึงแน่ในอนาคต) ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
luyleag
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:22:09 AM »

ของมันดีก้อยากจะเปิดให้มันสะใจซะหน่อยเนอะ
โดนมาแล้วครับ TR07 พอดีทำหม้อแปลง 50 โวล กะลองไฟซะหน่อย
ลองเฉพาะเสียงเบสเดี่ยวๆ โดนซะ โป๊กๆๆๆ "เปิดเสียงเพลงเบาๆ เกรงใจคนข้างๆหน่อย"
อึ้งเลย รายว้า เนี่ยเปิดตอนกลางวันกะไม่รบกวนเวลานอนเช้าบ้าน มีพวกนอนกลางวันอีก
กะลองเบสสักแป๊บเอง ไม่มีความอดทนซะเลย อิอิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์