FINE& FINE Q 200
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:36:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FINE& FINE Q 200  (อ่าน 3769 ครั้ง)
aungdoy
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:34:24 AM »

ใครเคยซ่อมหรือเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับช่วยที  คือ  เปิดฟังอยู่ดี ๆ ครับ มีเสียงจื๊ด ซู่ แล้วก็รีเลย์ตัดไปเลยปิดเครื่องไว้สักพัก เปิดใหม่ รีลเยทำงานปกติครับ แต่ไม่มีเสียงออกลำโพง ( เป็นข้างเดียว แชนแนล B)ตอนนี้ลองเช็คคร่าว ๆ ยังไม่พบอะไหล่ตัวไหนเสีย แต่เสียงไม่ออก  งง ๆ อยู่ครับ  Sad Sad  กำลังจะออกงานกวนอีกแล้ว  Cry Cry Cry

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน

tong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 02:29:57 PM »

ลองวัดดูฟิวล์  ที่ต่อไปหาขั้วลำโพงดูสิครับ  ว่าขาดหรือป่าว     

เคยเจอ  npe  xl1500  ดีเลต่อแต่เสียงไม่ออก  เปิดดูปรากฏว่าฟิวล์ขาด
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 04:16:09 PM »

มันไม่มีฟิวส์ครับ  ที่เช็คได้ตอนนี้คือ  ไม่มีไฟ ไบอัส  ขา BE ของ TR ที่ภาคอินพุทอยู่ 2 - 3 ตัว ซึ่งตัว TR เองก็ไม่เสีย  ตอนนี้ผมกำลังพยายามแกะวงจรมันอยู่ วัดไฟเทียบกับอีกข้างที่ยังดีอยู่ มันต่างตรงชุดที่อินพุทนี่และครับ ใครมีวงจร หรือเคยซ่อมเจ้าตัวนี้ช่วยหน่อยครับ จะออกงานพรุ่งนี้แล้ว  Cry Cry

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 07:52:54 AM »

สรุปว่า  ยังซ่อมไม่เสร็จครับ  Cry Cry  พอดีมีงานอื่นต้องทำ ก็เลยต้องจับดองไว้ก่อน  ท่านใดมีคำแนะนำก็ช่วยหน่อยครับ อีกอย่างก็ยังแงะวงจรส่วนที่เป็นปัญหาไม่ออก (ค่อนข้างสับสน) ตอนนี้มีแต่ไดอาแกรม วงจรครับ

aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 07:22:36 PM »

มาสรุปว่า ซ่อมเสร็จแล้วครับ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed  แต่ก็เล่นเอาสับสนอยู่หลายวันจับดองไว้เกือบขึ้นอืด  Grin Grin
สรุปแล้ว มี R 15 K  ที่ต่อขา B  TR  ที่ภาคปรีไดรฟ์ลงกาวด์ ขาดตัวเดียว ทำให้ระบบการจัดไฟไบอัสมันไม่ครบวงจร ตัวปรีไดรฟ์ที่อินพุทจึงไม่ทำงาน เล่นเอาเหงื่อตกไปเหมือนกัน  ว่าจะแกะวงจรมันออกมาหน่อยก็ไม่ค่อยมีเวลาครับ ถ้าใครมีวงจรของยี่ห้อนี้ช่วยโพสไว้หน่อยจะดีมากเลยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์