ช่วยหน่อยครับไฟฉุกเฉินเสีย

ช่วยหน่อยครับไฟฉุกเฉินเสีย

<< < (2/3) > >>

skynew ♥(300):
....ขอบคุณครับท่าน Nimit( Un ) และทุกท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามคือทีแรกผมสงสัยว่าแบตเตอรี่เสื่อมสภาพสภาพเหมือนกันครับแต่ไม่กล้าฟันธง ตอนนี้มั่นใจแล้วครับเมื่อมีคนยืนยัน .......

.............  เดี๋ยวจะลองทำดูตามคำแนะนำนะครับแล้วจะแจ้งให้ทราบ.....ตอนนี้มี  7 ตัวอาการเดียวกันหมด

....ว่าแต่ทำไมแบตเตอรี่เสื่อมสภาพไวจังครับ ?แค่ปีกว่าเอง...มีปัญหาในส่วนของวงรชาร์จด้วยหรือเปล่า ?...........และแบตเตอรี่แห้งนี้สามารถปรับสภาพได้มั๊ยครับ.? ....ตอนนี้มีหลายลูกไม่รู้จะเอาไปทำอะไรได้บ้าง.......อ้อตอบท่าน Nimit( Un ) นะครับ  คือ  ผมทำงานเป็นช่างของโรงงานที่สมุทรสาครครับ..อยู่ในส่วนของไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ครับ.......

Nimit( Un ):
โดยปกติมันจะอยู่ได้ที่ประมาณ 2 ปีขึ้นไปครับ  ขึ้นกับการบำรุงรักษาด้วยครับ

ผมทำงานหน่วยงานแห่งนึง  ไฟฉุกเฉินมีความจำเป็นและต้องมีความพร้อมใช้ทุกเมื่อที่เกิดไฟดับ

แนะนำให้เกิดการพัฒนาครับ(อันนี้แล้วแต่จะนำไปใช้หรือเปล่าก็แล้วแต่นะครับ)

1.ทุกๆ2-3เดือน  ให้ทำการปลดปลั๊กไฟ AC220  ออก  แล้วปล่อยให้หลอดไฟติดทิ้งไว้ซักประมาณ 30 นาที  หรือจนให้แสงสว่างลดลง
    เพื่อทำการคลายประจุ  แบตเตอรี่และจะถนอมอายุการใช้งานของมันด้วย  จะใช้งานได้นานขึ้น
2.ให้ถอดดูภายใน  ตรวจสอบความสะอาด และขั้วแบตเตอรี่ให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ที่สุด

ที่หน่วยงานของผม  ผมทำเป็นแผนปฏิบัติเลยครับ     สามารถยืดอายุการใช้งานได้ครับ  อีกอย่างที่ได้มาคือความพร้อมใช้งานเกือบ100%

ไม่แนะนำให้ไปใช้แบตเตอรี่ตะกรั่วกรดนะครับ   มีบางที่ไปใช้จะพบปัญหาตามมาแน่นอน

เล่าสู่กันฟังครับ   ยาวไปหน่อย

wichain:
ชาร์จไม่เข้าหรือเปล่าครับ tongue3

skynew ♥(300):
มาแล้วครับหายไปนานเลย...ผมไปทดลองแล้วแบตเสียจริงๆครับตอนนี้รอสั่งซื้อใหม่อยู่.........ขอบคุณสำหรับคำแนะนำการบำรุงรักษานะครับเดี๋ยวจะต้องนำไปใช้บ้างแต่อาจทำได้เป็นบางจุดเพราะจุดติดตั้งมันไม่ค่อยจะเอื้ออำนวยเท่าไหร่.....มาตอนหลังนี้สั่งซือ้ใหม่เอารุ่นทีมีระบบตั้งเวลาการคายประจุเองครับ....หวังว่าคงจะดีกว่ารุ่นเดิมนะ........

HIP-HOP:
วันนี้ผมซ่อมเสร็จไปหมาด ๆ 1 ตัวของ pana so ฯ เป็นที่ แบท ซื้อแบทใส่ไหม่ สว่างจ้าเลยครับ (ซื้อมาจากร้านของเก่า)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว