การทำDUO
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:21:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำDUO  (อ่าน 8475 ครั้ง)
nitape
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 07:30:47 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ช่างทุกท่านครับ  ท่านใดที่ DUO ดาวเทียมที่นอกหนือจาก รับ Thaicom 2/5 C-Band - KU-Band และ NSS6 KU Band  กับจาน FIX ของ PSI รุ่น213cm  บ้างครับ ขอดูภาพและวิธีการหน่อยครับ  ที่นอกหนือจากดาวเทียมที่กล่าวมาแล้วบ้างครับ...............ขอบคุณครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 07:50:48 PM »

ผมมีเรื่องไม่เข้าใจอยู่เรื่องหนึ่งคือ

****จานดาวเทียมหนึ่งจาน เขาออกแบบให้รับได้แค่ดาวเทียมหนึ่งดวง
     แต่เราพยามทำให้รับได้หลายดาง

**** แต่สายอากาศทีวี (แผงทีวี) หนึ่งแผงสามารถรับได้หลายช่อง เช่น 5-7-9-11 (หนึ่งแผงรับได้ทั้งแบนด์) แต่กลับพยามหาแผงทีวีแยกช่องมาใช้ เช่น 6ช่องต้องใช้รุ่น 6 แผงรับ จึงจะดี(เขาว่ามา) หรือก็คือต้องช่องละแผง หรือแผงแบบแยกช่องจึงจะดี

ผมเลย งง มากกลับความคิดนี้มากเลยครับ  ทำไมสังคมจึงเป็นแบบนี้ครับ  มีใครอธิบายได้ไหมครับ ว่า ทำไม? ถึงเป็นแบบนี้ ?

แบบในรูปนี้ แยกแผง 5- 7- 9- 11แล้วทำไมไม่แยกแผง 29 กับ 32 ด้วยละพ่อคุณ!!!!
***ไหนๆก็แยกแล้วน่าจะแยกให้ครบๆนะครับ จะได้สมเหตุสมผลหน่อยว่า 6 ช่องต้องใช้ 6 แผง

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 08:32:23 PM »

เหตุที่แยกแผงเพราะสถานีมันทะลึ่งอยู่คนละทิศครับ มันไม่ยอมเอาไปรวมส่งที่เดียวกัน
 แต่จานรับสัญญาณดาวเทียม ไม่อยากเปลืองค่าจาน กับไมอยากติดหลายจาน มันดูลกมั้งครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 08:42:39 PM »

พี่ดูที่รูปครับ หัดทิศเดียวกันหมดครับ  Tongue

อีกอย่างหนึ่ง 5-7 อยู่ส่งอยู่ที่เดียวกันครับ (ณ.ทุกวันนี้)
9-11 ก็อยู่ที่เดียวกันครับ (ณ.ทุกวันนี้)

แต่เสารุ่นที่เห็นในรูปสังคมยังถามหาอยู่ครับ

*** เขาบอกว่า ต้องแยกแผงถึงจะดีและชัดครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:03:57 AM »

ดังปัจจุบัน ดาวเทียมค้างฟ้า ในวงวงโคจรคลาร์ก มีจำนวนมากขึ้น
และในแต่ละดวงก็มีทั้งความถี่ย่าน C , KU  อีกทั้งมีตำแหน่งที่ใกล้เคียงกันในแนววงโคจร 

จึงเป็นอีกเทคนิคหนึ่งในระบบงานดาวเทียมที่มักจะใช้การ DUO(2) , TRIO(3) หรือกี่ โอ้...ก็ตาม   เพื่อเพิ่มการรับสัญญาณจากดาวเทียมหลาย ๆ ดวงในมุมสะท้อนสัญญาณ ของสายอากาศพาราโบลิคที่สามารถรับได้ 

ลองอ่านที่นี่พอมีพื้นฐานให้ครับ

http://www.rmu.ac.th/~thanuwat/elearning/
http://www.rmu.ac.th/~thanuwat/elearning/content/lesson4/403.html

หากสนใจเอกสารข้างล่างนี้ไหมครับ มี 51 หน้า  แจ้งได้ครับ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 12:22:08 AM »

พี่ดูที่รูปครับ หัดทิศเดียวกันหมดครับ  Tongue
อีกอย่างหนึ่ง 5-7 อยู่ส่งอยู่ที่เดียวกันครับ (ณ.ทุกวันนี้)
9-11 ก็อยู่ที่เดียวกันครับ (ณ.ทุกวันนี้)

แต่เสารุ่นที่เห็นในรูปสังคมยังถามหาอยู่ครับ

*** เขาบอกว่า ต้องแยกแผงถึงจะดีและชัดครับ

ก็สุดแต่จะออกแบบ  ให้มันบรรเจิด.....  พิสดาร.... แหวกแนว....กันไป     Cool   

เห็นก็เห็นเหมือนกัน  แต่รู้ในสิ่งที่เห็นไม่เหมือนกันครับ   อ.พรเทพ    Tongue  Smiley

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
pichet♥
วีไอพี
member

คะแนน176

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 03:53:32 PM »

Huh?

พิเชฐ อิเลกทรอนิกส์  086 9217150 , 053 205062
ขาย-ติดตั้ง จานดาวเทียม PSI,IPM,DTV,GMM Z
96 ถ.ช้างคลาน(ป่าแดด) ต.ป่าแดด อ.เมือง  จ.เชียงใหม่ 50100
PPPPPP
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 01:01:32 PM »

ช่วยแนะนำหน่อยครับ..ผมกำลังจะติดตั้งจานดาวเทียมรุ่นตามภาพ..สามารถที่จะทำให้ดูได้หลายๆดวงเหมือนภาพด้านบนได้หรือเปล่าครับหรือเปล่าครับ.(ท่าน Pichet)..ถ้าไม่ได้มีลิมิตตรงไหนบ้างสำหรับอุปกรณ์ชุดที่ผมจะสั่งซื้อ..เช่น จานเล็กไปหรือเครื่องรับไม่รองรับเป็นต้นครับ..ผมอยู่ปทุมธานีครับ
phnu
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

PHET

phnu6657@hotmail.com phnu2522@yahoo.com
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 10:56:49 PM »

ดังปัจจุบัน ดาวเทียมค้างฟ้า ในวงวงโคจรคลาร์ก มีจำนวนมากขึ้น
และในแต่ละดวงก็มีทั้งความถี่ย่าน C , KU  อีกทั้งมีตำแหน่งที่ใกล้เคียงกันในแนววงโคจร 

จึงเป็นอีกเทคนิคหนึ่งในระบบงานดาวเทียมที่มักจะใช้การ DUO(2) , TRIO(3) หรือกี่ โอ้...ก็ตาม   เพื่อเพิ่มการรับสัญญาณจากดาวเทียมหลาย ๆ ดวงในมุมสะท้อนสัญญาณ ของสายอากาศพาราโบลิคที่สามารถรับได้ 

ลองอ่านที่นี่พอมีพื้นฐานให้ครับ

http://www.rmu.ac.th/~thanuwat/elearning/
http://www.rmu.ac.th/~thanuwat/elearning/content/lesson4/403.html

หากสนใจเอกสารข้างล่างนี้ไหมครับ มี 51 หน้า  แจ้งได้ครับ
อยากได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์