ตู้แช่สามประตูไม่เย็น overload ตัดหลังจากเสียบปลัก 3 วินาที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:30:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แช่สามประตูไม่เย็น overload ตัดหลังจากเสียบปลัก 3 วินาที  (อ่าน 14774 ครั้ง)
add968
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 06:09:21 AM »

ฉงน   ขอความช่วยเหลือจากทุกท่านครับ    ที่บ้านมีตู้แช่สามประตูใช้มาเกิอบสิบปีครับ  ไม่เย็นมาสองวันแล้ว อาการเบื้องต้นคือ เสียบปลักคอมทำงานซักสามวินาทีแล้ว O/Lตัด ใช้แคลมป์วัดกระแสขณะสตาร์ทได้ 15 -16 แอมป์  (ที่วงจรข้างตู้เขียนไว่ว่ากระแสขณะทำงาน 6.8 แอมป์ )  ผมลองถอดเอา  curent relay มาทดลองทำงานข้างนอกโดยหาหม้อแปลง เอซี 12 โวลท์ต่อ R อนุกรมด้วย สังเกตุดูคอนแทคมันจะต่อที่กระแสทดสอบที่ประมาณ10แอมป์ขึ้นไป และถ้ากระแสทดลองตำกว่า 10 แอมป์มันจะไม่ค่อยต่อครับ(เหมือนแรงดูดแม่เหล็ก)ไม่พอ   เพื่อนที่เป็นช่างแอร์เขาบอกวิธีทดสอบตัว relayนี้ง่ายๆ ว่าให้ลองเอามิเตอร์คีบจับไว้ที่ขาคอนแทคแล้วเขย่า relay หรือพลิกไป-มา คอนแทคมันต้องมีการต่อ-ตัด  ผมก็ลองทำตามแล้ว คอนแทคก็ตัดต่อตามแรงเขย่าของเราปกติดีครับ   นำไปประกอบลองเสียบไฟ อาการก็ยังเหมือนเดิม  เลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า เจ้า relay ตัวที่ว่านี้มันจะเสียจริงรึปล่าวครับ  วันนี้เข้าไปทำงานในตัวเมืองเชียงราย ว่าจะแวะซื้อมาเปลี่ยนตอนเย็นก็กลัวว่ามันจะไม่ใช่ตัวเสียจริง  เดี๋ยวจะเสียเงินปล่าว แม่บ้านก็บ่นบอกให้เรียกช่างก็ไม่ยอม ทำไงได้ครับ ไอ้เราก็อยากประหยัด เพราะเราก็เรียนมาบ้าง(เมื่อ25ปีก่อน)  ตอนนี้เครืองดื่มเย็นๆที่ร้านไม่มีขายมาสองวันแล้ว  ขอความช่วยเหลือจากท่านผู้ใจบุญด้วยครับ ขอบคุณ Cheesy

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:02:18 AM »

บางรุ่นจะมี c ต่อคร่อมขดรัน-สตาร์ทด้วยครับ  Tongue
.. ให้ลองถอดท่ออัดออก เดินคอมพ์ตัวเปล่าดูครับ เพราะบางครั้งระบบน้ำยาตันจะกินกระแสสตาร์ทสูงมาก  หากเดินไม่ออกอีกแสดงว่าคอมพ์เสียแล้วครับ Tongue
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:50:06 AM »

ขอบคุณ Cheesy  หมายความว่ายังไม่ต้องเปลี่ยน ตัว current relay ใช่ป่าวครับ  เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานจะกลับไปลองทำตามคำแนะนำครับ Cheesy       อ้อรุ่นนี้มี c คร่อมขด รัน-สตาร์ทด้วยครับ  แล้วการถอดท่ออัดนั้นมีข้อควรระวังอะไรบ้างครับ  ไม่เคยถอดเลย Cheesy
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:58:44 AM »

อ้างถึง
c คร่อมขด รัน-สตาร์ท
ตัวนี้เสียบ่อยครับ จะทำให้สตารท์ไม่ออก ให้ลองเปลี่ยนC ตัวนี้ก่อนถอดท่อน้ำยาครับ เยี่ยมมาก
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:14:34 AM »

Cheesy   พอดีถอดเจ้า current relay ติดมือมาด้วยเพื่อเป็นตัวอย่างให้ร้านอะไหล่  บ้านผมห่างตัวจังหวัดประมาณ 50 กม.    เอ.....  จะซื้อ relay กลับไปเลยดีมั้ยหนอ  ตัวละประมาณเทาไรครับ Cheesy    รึว่าลองกลับไปปล้ำอีกทีดีครับ
hs5gui
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 05:30:35 PM »

ลองBy pass Relay ดูครับ ไม่ทราบว่า Comp. รุ่นไหนเหรอครับ อันดับแรกต่อOverload ตามปรกติ อันดับสองดูว่ามอเตอร์เป็นแบบไหนถ้าเป็นแบบ CSIR ทำชุดสายไฟต่อเข้าขด Run (ขั้วต่อไฟมีสามขั้ว Overload ต่ออยู่ที่ขั้วบนสุดหรือขั้ว C ) แล้วแล้วเอา Start Cap ต่อจากขั้ว Run เข้ากับขั้ว S (ด้านซ้ายล่าง)ต่อแช่ซัก3วิ ถ้าComp ปรกติจะต้อง Run ออกตัวได้ครับ
มอเตอร์แบบ CSR ก็เหมือนกับเพียงแต่ต่อRUN CAP เข้าที่ขั้ว M กับ S รอไลยแล้วค่อยเอา Start Cap มาต่อทดลอง
   ส่วนมากตู้แช่ 10 ปีนี่ชิ้นส่วนภายในจะสึกหรอหมดแล้วนะครับ อย่างไรก็ตามขอให้เสียจาก Relay ก็พอแล้ว เพราะ ค่าRelay คงไม่เกิน200
hs5gui
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 05:34:08 PM »

บ้านอยู่แถวไหนครับ พรุ่งนี้ผมจะไปหาลูกค้าแถวบ้านฉาง ระยอง เพื่อนๆแถว ชลบุรี ระยองติดต่อได้นะครับ 1442875 Mhz. เครื่องแดงช่อง51
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:00:37 PM »

ถ้าคอมพ์ไม่เสีย ให้ดีดูOverload ด้วยนะหรือเปลี่ยนใหม่เลย  ถ้ารีเลย์ค้างหรือเสีย CAPจะระเบิดหรือร้อน  ถ้าระบบตันส่วนใหญ่นะ Overload จะยังไม่ตัดเลย ต้องเปิดสักพักOverloadถึงจะตัด  จับดูหัวคอมพ์ร้อนไหมตอนสตาร์ทมีเสียงดังผิดปกติหรือเปล่า         ถ้าเช็คทุกอย่างดีหมด ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ ให้ปล่อยน้ำยาทิ้งและตัดท่อน้ำยาทั้งท่อดูดและท่อส่งแล้วรันคอมพ์เปล่าดู ...........ยังไงก็ลงบอกกันมั่งนะอย่าหายเงียบไปเพื่อนๆๆๆเป็นห่วง.......... ฮิฮิฮิฮิฮิ 

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:45:59 AM »

เจอตัวเสียแล้วครับ c run รั่วครับ   12/450v    แล้วรีเลย์ตัวเก่าหน้าสัมผัสไม่ค่อยดีก็เลยเปลี่ยนตัวใหม่ซะเลย   ตอนนี้คอมรันตามปกติครับ กระแสผ่านคอม 2.5 แอมป์       แต่ผมไม่มีประสบการ์ณเกี่ยวกับเรื่องระดับอุณหภูมิความเย็นในตู้ ว่าตู้แช่ที่ใช้งานมาตลอดสิบปีน้ำยาจะพร่องไหม ซึ่งอาจจะทำให้ประสิทธิภาพการทำความเย็นต่ำลงแล้วทำให้เปลืองค่าไฟมากขึ้น  มีคำแนะนำการตรวจเช็คความเย็นเบื้องต้นเพื่อให้ระบบความเย็นทำงานเต็มประสิทธิภาพและค้มค่าไฟที่สุด   อ้อ ...ผมพอมีเครื่องมือวัดอยู่บ้าง คือ ดิจิตอลเทอร์โมมิเตอร์ ของ FLUKE 179 (ยืมที่ทำงานมาครับ)           อยากขอคำแนะนำบ้างเช่น คอมทำงานไปกี่นาทีอุณภูมิควรลดลงไปที่กี่องศา เทอร์โมควรตัดการทำงานบ้างเมื่อไร  วัตถุประสงค์คือต้องการปรับปรุงเพื่อเซพค่าไฟที่สุดครับ
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:48:10 AM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลามาให้คำแนะนำครับ   ขอให้ท่านเจริญๆยิ่งๆขึ้นไปครับ Cheesy
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:24:11 PM »

ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ จะได้ช่วยวิเคราะห์ง่ายขื้น
๑ คอมพ์เบอร์อะไร ดูที่เนมเพลท (AE................. ............(เลขสี่ตัว)
๒ คอล์ยร้อนแบบไหน ใช้พัดลมเป่า หรือ เป็นแผงร้อนธรรมดา (STATICE) กี่ชั้น
๓ ใช้นำยาเบอร์อะไร (ความจริงบอกเบอร์คอมพ์ก็รู้แล้ว แต่ผมต้องการให้ท่านเรียนไปในตัว)
๔ ดูที่คอมพ์ว่า FLA ................และLRA.................เท่าไร
๕ หลังจากเดินเครืองแล้ว 2-3 ชั่วโมงท่านต้องใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดภายในตู้ว่าอุณหภูมิลลงเร็วแค่ไหน
๖  หลังจากตู้เย็นแล้ววัดกระแสที่คอมพ์ดูด้วยว่าลดลงหรือเปล่า(ตอนเริ่ม 2.5 A เย้นแล้วเหลือเท่าไร
๗ ถ้าตู้เย็นได้ตามที่ตั้งเทอร์โมไว้ หมายความว่าเย็นจนพอใจแล้ว(โดยทั่วไปประมาณ 0-4 C องศาก็ถือว่าดี)
    ให้เอามือจับที่ท่อขากลับในขณะที่คอมพ์ยังเดินอยู่ จับชิดๆตัวคอมพ์(ท่อขากลับใหญ่กว่าท่อขาออก) แล้วบอกด้วยว่ารู้สึกอย่างไร
    ขอแค่นี้ก่อนนะครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:15:53 AM »

Cheesy   b.chaiyasith   ผมจะรีบนำรายละเอียดมาแจ้ง ครับ        หลังจากกลับถึงบ้านเย็นนี้ครับ
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 11:17:51 PM »

เงียบ...... เศร้าจัง

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
jintana
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 06:49:53 PM »

พี่เล็กสุดยอด เยี่ยมมาก
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 09:54:20 AM »

ฉงน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
lexsa
member
*

คะแนน15

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 12:02:44 AM »

เงียบอีกตามเคย เศร้าจังได้สิ่งที่ต้องการแล้วก็ทิ้งพวกเราไป เศร้าจัง

add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 11:42:26 AM »

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้เข้ามาต่อกระทู้นี้   เพราะหลังจากที่ได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่านและได้ซ่อมจนใช้งานได้  ตัวตู้เย็นมีความจำเป็นต้องใช้มาก การเคลื่อนย้ายเข้าออกต้องใช้  กำลังชายถึงสี่คน  เมื่อได้ย้ายติดฝาผนังตามตำแหน่งเดิมของมันแล้วจึงเป็นเรื่องยากที่จะ มองเห็นรายละเอียดที่ เนมเพลทด้านหลังเครื่อง  มีข้อมูลเพียง กระแสขณะรันได้ประมาณ 2.1A  คอยล์ร้อนเป็นแบบพัดลมเป่าด้านนอกครับ   ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ Cheesy
parsit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:00:31 PM »

แอบเข้ามาหาความรู้ครับ lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์