TV SONY KV-2168MT ไฟ 115 V สวิง ช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:06:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV SONY KV-2168MT ไฟ 115 V สวิง ช่วยทีครับ  (อ่าน 4813 ครั้ง)
JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:05:27 AM »

D  ผมเป็นช่างหัดซ่อมใหม่ ครับ  Grin
              อาการ โดยรวม  ตอนแรก อาการของเครื่อง ฟิวส์ขาดใส่ ฟิวส์ แล้วก็ขาดอีก  จึงใช้หลอดแทน ฟิวส์  จากนั้นผมปลดชุด ดิเก้าส์ซิ่ง  ออก  ฟิวส์ ไม่ขาด แต่ R611 ขาด ไปเช็คที่ IC 601( ภาคจ่ายไฟ )  ปรากฏว่า ขา 1,2,3 ช๊อด และ มีไดโอด D609 ช็อด ด้วย ก็ เปลี่ยนทั้งสองตัวแล้ว ลอย   TR HOR OUT ออกด้วยปรากฎว่า ไฟ 115 V ออก แต่ถ้าใส่ TR HOR แล้วไฟไม่ออก จึงถอด ออกมาวัดปรากฏว่า เสีย  จึงเปลี่ยน แล้ว ไฟ 115 V ออก พอกด รีโมด เปิดเครื่อง ไฟ115 V เกิดการสวิง  ในขณะที่เกิดการสวิง หลอดไฟที่ต่อแทนฟิวส์ ก็ หรี่ๆ แล้วก็สว่าง สลับกันไป ผมไม่รู้ว่า จะเช็ค ตรงไหน ต่อดีครับ ช่วยด้วยครับ พี่ๆ Cry

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:11:36 AM »

เปลี่ยน Cมีขั้ว ตัวเล็กภาคจ่ายไฟแล้วย้ำจุดบัคกรีฝั่งกราวด์ร้อนทุกจุด
 เอาหลอดไฟออกใส่ฟิวส์ เปิดลองเครื่องไพด้เลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:14:34 AM »

เปลี่ยน Cมีขั้ว ตัวเล็กภาคจ่ายไฟแล้วย้ำจุดบัคกรีฝั่งกราวด์ร้อนทุกจุด
 เอาหลอดไฟออกใส่ฟิวส์ เปิดลองเครื่องไพด้เลย

Grin ขอบคุณครับ ผมจะลองทำดู  แล้ว ผมต้องต่อ ดิเก้าส์ซิ่ง เข้าได้เลย ไหมครับ Embarrassed
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:17:28 AM »

โซนี่ ห้ามถอดสาย ดีเก้าส์ ออกครับ ขนาดลองเครื่อง ไม่งั้น Rจะร้อนแล้วขาดในที่สุด  ส่วนที่ไฟ สวิง น่ะ น่าจะมาจาก หลอดไฟที่ต่อแทนฟิว ครับ    ท่านต่อตรงได้เลยครับ   ดูแล้ว H.out เสียอย่างเดียว    ลองดูก่อน เดียว รายระเอียด ว่ากันอีกทีครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 09:26:59 AM »

โซนี่ ห้ามถอดสาย ดีเก้าส์ ออกครับ ขนาดลองเครื่อง ไม่งั้น Rจะร้อนแล้วขาดในที่สุด  ส่วนที่ไฟ สวิง น่ะ น่าจะมาจาก หลอดไฟที่ต่อแทนฟิว ครับ    ท่านต่อตรงได้เลยครับ   ดูแล้ว H.out เสียอย่างเดียว    ลองดูก่อน เดียว รายระเอียด ว่ากันอีกทีครับ

Grin ขอบคุณครับ  แต่ว่าผมถอด ออกทั้งชุดเลยครับ คือ ทั้ง R , C  และก็ ตัวกระป๋อง สีดำ ที่ มี 3 ขา ด้วย ทั้งหมดสามตัวนี้ น่าจะมีอะไรเสียไหมครับ  Sad
JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2007, 10:40:10 AM »

Cheesy ตอนนี้ ปิดงานเรียบร้อยแล้วครับ  ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ   Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์