พัดลมประหยัดพลังงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 03:57:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมประหยัดพลังงาน  (อ่าน 6768 ครั้ง)
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2008, 04:31:25 PM »

ท่านใดพอจะมีข้อมูล ใหมครับ

แบบเอามาทำให้พัดลมตั้งโต๊ะที่ใช้อยู่
ประหยัดพลังงาน
 Sad
โดยมีข้อแม้ว่า  input 220v  แต่ทำให้พัดลม
กินกระแส ลดลงโดยไม่ไปทำอะไรกับตัวพัดลมเลย
- เป็นวงจร inverter
- ควบคุมความเร็วรอบในการ start เพื่อลดการกินกระแส ในการออกตัว
 Wink

sokul   shop    car  audio  in lumphun

kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:44:15 PM »

เอาแบบง่ายๆ...............ไม่ต้องลงทุนมากก่อนดีมั๊ย

พัดลมตัวไหนที่ไม่จำเป็นต้องส่าย....ถอดเฟืองที่ก้นมันออกซะ    ดีใจจัง

หมั่นยอดน้ำมันที่บรุชให้สม่ำเสมอ..................................... ดีใจจัง

ฝุ่นที่จับหน้า-หลังตะแกง-ใบพัดอย่าให้มี........................... ดีใจจัง

ไอ้มุ้งครอบกันฝุ่นอย่าซื้อมาใช้เด็ดขาดเพราะไอ้ตัวนี้จะลดประสิทธิภาพของพัดลมลง 25-30%.............. Embarrassed Embarrassed Embarrassed  ไม่เชื่อลองเอามุ้งบางมาบังตะแกงด้านหลังใบพัดดู
 Evil

แค่นี้ก็ประหยัดได้แล้ว.....................ส่วนการใส่วงจรอินเวอร์เตอร์ทำได้ครับ...แต่ขายไม่ได้เพราะต้นทุนสูง   ทุกวันนี้พัดลมในตลาดสู้กันที่ราคาต้นทุนต่ำ  อะไรตัดออกได้ตัด.........บริษัทในเครือผมบางบริษัทผลิตพัดลม   ถ้าผลิตพัดประหยัดพลังงานราคาจะสู้ไม่ได้     คนไทย 99 %   เวลาเลือกพัดลมเลือกตรงลมแรง  เสียงลมดัง   สีสวย.......แทบไม่มีใครดูเรื่องกินไฟเลย  (ข้อมูลของฝ่ายวิจัยตลอดของบริษัทผม  ไม่ยืนยันเรื่องความถูกต้องนะครับ)
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 03:32:34 AM »

ถ้าเเราเพิ่มความถี่ให้กับมอเตอร์ แล้วพัดลมจะหมุนใวขึ้นหรือเปล่าครับ ถ้าหมุนใวขึ้นเราก็ลดไฟลง มันจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ  ฉงน
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 08:52:43 AM »

เวลาเลือกพัดลมเลือกตรงลมแรง  เสียงลมดัง   สีสวย.......แทบไม่มีใครดูเรื่องกินไฟเลย  (ข้อมูลของฝ่ายวิจัยตลอดของบริษัทผม  ไม่ยืนยันเรื่องความถูกต้องนะครับ)
  ผมไม่ได้เลือกแบบนี้นะ ผมจะดูว่ามันน่าจะพังเร็วไหม ถ้าดูก็องแก๊งล่ะก็อย่าไปซื้อเพราะมันจะไม่ทน ราคาถูกๆก็เหมือนกันอย่าไปซื้อไม่คุ้มแล้วยังเสี่ยงไฟไหม้บ้านอีก   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์