รำลึกอดีต กับ E-TEL 27 Mhz
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 05:30:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รำลึกอดีต กับ E-TEL 27 Mhz  (อ่าน 16786 ครั้ง)
rerk.com
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 07:58:29 AM »

ไม่ทราบว่ามีท่านใดเริ่มต้นการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นด้วยการเล่น 27 Mhz ด้วยเครื่อง E-TEL เหมือนผมหรือเปล่าครับ ครั้งแรกเป็นอะไรที่ตื่นเต้นมากเมื่อพี่ที่เรียนอิเล็กฯคนหนึ่งโมฯเครื่องให้ส่ง 5 วัตต์ได้ให้ผม หลังจากนั้นก็เริ่มต้นสนใจสิ่งที่เรียกว่าอิเล็กทรอนิกส์เรื่อยมา ทั้งๆที่เรียนช่างกลโรงงาน แล้วก็เริ่มไต่เต้ามาสอบเป็นนักวิทยุสมัครเล่น ก็คุยเล่นๆ คุยจริงๆ ควบคู่กับการทำสายอากาศทั้งๆที่ไม่มี VSWR Meter เลย หลังจากเห่อได้สักระยะหนึ่ง ก็เริ่มไม่เข้าใจว่าทำไมมันถึงเบื่อขึ้นทุกๆวัน จนกระทั่งขายเครื่องทิ้งไป Cry แต่ตอนนี้กลับอยากเล่นขึ้นมาอีกครั้ง

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 11:07:22 AM »

ผมก็เริ่มต้นที่อีแต๋วตัวนี้เหมือนกัน เมื่อตอนเรียน ปวส. ขออาจารย์มา 2 ตัว อีแต๋ว กับ อีกตัวที่เป็นตัวใหญ่ๆ มีกรอบเหล็กครอบวงจรไว้ ผมโมเอาหม้อแปลงของหลอดติดผนัง 12 โวลท์ 4 แอมป์ กดที TV ล้มเป็นแถบ ส่วนสายอากาศก็ใช้ลวดเชื่อมทองเหลือง ผมเคยลงรูปไว้ที่ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=8603.0  ผมแอบติดไว้หลังคาบ้านแล้วต่อสายยาวๆลงมาไว้หน้าบ้าน เวลาผมไปทำงานที่ไร่ก็จะพกวิทยุไปด้วย หากเพื่อนจะเรียกผมเขาก็เอาเครื่องมาต่อกับสายอากาศที่บ้านผม สนุกครับเมื่อก่อน

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:14:51 PM »

55555...สายอากาศยาวมากยาวจนกลัวฟ้าจะผ่าเอา โมฯ กันสนั่นกดที TV ล้มทั้งซอยใหม่ๆ เขาก็ยังไม่เอะใจพอนานๆ เขาก็รู้ว่ามันล้มเพราะอะไร  เราก็หยุดเล่นสักระยะ เมื่อก่อนสนุกดีและวิทยุรับส่งก็มีความสำคัญมากพอสมควร แต่เดี๋ยวนี้โทรศัพท์มือถือราคาถูกมาก(เมื่อสัก 14-15 ปี เครื่องเป็นแสน) ถูกกว่าวิทยุรับส่งเสียอีกคนเลยหันไปใช้มือถือเพราะสะดวกกว่าครอบคลุมพื้นที่ได้ไกลกว่า คนเล่นวิทยุ นักวิทยุเลยค่อยๆ หายไป แต่กระผมก็ยังรักมันอยู่นะขอรับถึงจะไม่ค่อยจะได้ใช้แล้วก็ตาม

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 03:22:54 PM »

อืม...ผมมีเรื่องคาใจอยู่ครับ กราวนด์ DC กับ กราวนด์ AC ในสายอากาศมันเป็นยังไง แล้วเราจะรู้ได้ยังไง

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 10:35:14 AM »

ผมก้ออีกคนครับ ที่เริ่มจาก อีเทล 27 mhz ตอนนั้นไปทำงานแถวๆระยอง เค้าใช้กันเยอะ(ปะมง)แรกๆซื้อรุ่นไม่ได้โมมาฟังเล่นก่อนคู่นึงกะเพื่อน คุยกะเค้าไม่ถึงพอดีไปเจอคนที่อยู่ใกล้คุยกับเค้าได้ เค้าเลยเอาไปโมฯให้กี่วัตต์จำไม่ได้แล้ว(แต่เครื่องยังเก็บไว้อยู่เลยนะ)สนุกดี เปลี่ยนไปเรื่อย ดาก้อน เมย์คอมฯลฯ แรงไม่พออัดบูสเพิ่มอีกทีวีล้มทั้งเมือง(โดนด่าตลอด) เลยเถิดไปถึงเครื่อง30mhzโน่น...แล้วอยากสอบ วีอาร์ ก้อเลยไปซื้อใบสมัครสอบที่จันทบุรี น่าจะหลายปีแล้ว(ใช้คำว่าสมัยก่อนได้สบาย Grin Grin) แปลกตรงที่ว่าคนอื่นเค้าเล่น ว.ถ. แล้วไปสอบ วีอาร์ แต่ผมไปสอบ วีอาร์ มาเล่น ว.ถ... Cheesy
sawingkee
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 05:10:10 PM »

ผมก้ออีกคนครับ ที่เริ่มจาก อีเทล 27 mhz ตอนนั้นไปทำงานแถวๆระยอง เค้าใช้กันเยอะ(ปะมง)แรกๆซื้อรุ่นไม่ได้โมมาฟังเล่นก่อนคู่นึงกะเพื่อน คุยกะเค้าไม่ถึงพอดีไปเจอคนที่อยู่ใกล้คุยกับเค้าได้ เค้าเลยเอาไปโมฯให้กี่วัตต์จำไม่ได้แล้ว(แต่เครื่องยังเก็บไว้อยู่เลยนะ)สนุกดี เปลี่ยนไปเรื่อย ดาก้อน เมย์คอมฯลฯ แรงไม่พออัดบูสเพิ่มอีกทีวีล้มทั้งเมือง(โดนด่าตลอด) เลยเถิดไปถึงเครื่อง30mhzโน่น...
]

สอบถามหน่อย เครื่อง 30 MHz ยังอยู่หรือเปล่า ครับ หรือ ยังมีขายหรือเปล่า เคยเล่นเหมือนกัน แต่พัง ซ่ะแล้ว อยากให้ดู เบอร์ คริสตรอน ให้หน่อย ว่า เบอร์อะไร  ขอบคูณณณ......หลายๆ  Grin Grin Grin
teerapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2007, 05:42:05 PM »

น่าจะยังอยู่ครับ แต่ต้องไปค้นดูอีกทีอยู่ลังไหนก็ไม่รู้ แต่ไม่เคยทิ้งไปไหน(คนแก่หวงของเล่น อะครับ Grin)ถ้าเจอแล้วจะมาบอกนะครับ Smiley
rekkung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:26:08 PM »

ดีครับ  ผมก็เคยเล่นเหมือนกันแต่เล่นตั้งแต่ก่อนหน้านั้นหน่อยนึงคือ  14 am ยอมรับครับตอนนั้นยังเด็กอยู่เลยประมาณ ม.2 ปี2532มั้งเลยเล่นเรื่อยมาเกือบจะทุกความถี่เลยก็ว่าได้จนถึง 245 MhZ แต่เมื่อมีหน้าที่การงานบวกกับวัยหนุ่ม(มีเรื่องต้องทำอย่างอื่น..อิอิ) เลยห่างไปเลย อยากกลับไปเล่นครับ เพราะเครื่องโมบายยังอยู่ เอ่อท่านที่ถามเรื่องแร่ย่าน30    ตัวส่ง 10.0917  ตัวรับ 10.245 ครับ  ไว้ถ้าว่างๆเจอกันบนความถี่ครับ
sawingkee
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 04:58:48 PM »

ขอบคุณพี่  rekkung  ด้วยน่ะครับ จะลองเอามาซ่อม ดูครับ Embarrassed Embarrassed Embarrassed
soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 01:16:38 PM »

เล่นจนได้แฟนครับ พี่น้อง สมัยเรียน

สูตรโมง่าย มาก c2078  1 ต้ว 
ใส่ L  กับ C อีก 2 ตัว

โมจน tv พัง  555

sokul   shop    car  audio  in lumphun
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 10:37:55 PM »

ผมเล่นพังไปหลายเครื่องครับ   

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
thasana
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 04:15:01 PM »

ผมโดดมาอีกที ก็ soonget ครับ 30.2751 Mhz  พี่จีนเค้าทำมาสุดยอดครับผม
KORES
Full Member
member
**

คะแนน13

อยู่ให้คนเป็นห่วง จากไปให้คนคิดถึง

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 09:40:41 PM »

สวัสดีครับ... ผมก็คนหนึ่งที่เริ่มต้นหลาย ๆ อย่างจาก  "อีเทล"  ไม่ว่าจะเป็นเกี่ยวกับอิเลคทรอนิกส์    เดี๋ยวนี้ผมเป็นช่างซ่อมทีวี  แต่ไม่เก่ง  ก็จุดประกายมาจาก "อีเทล" นี่เหละ  ผมทำสายอากาศใช้เองได้บ้าง  ก็ "อีเทล"  เป็นนักวิทยุสมัครเล่นในขณะนี้ ก็มีแรงบันดาลมาจาก "อีเทล"  สรุปว่า  "อีเทล หรือ ซีบี  27 "   ในสมัยนั้นมีอิทธิพลกับเส้นทางชีวิตผมในขณะนี้พอสมควรครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Kiss
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:47:07 AM »

มันฮาตรงที่มีจอมป่วนมาหลอกกันนี่แหละครับ บอกว่าเดี๋ยวมีสายลมมาตรวจตรงนั้น ตรงนี้ บางคนแกล้งหลอกว่าไปถึงซอยหน้าบ้านท่านแล้ว เก็บเสาแทบไม่ทัน Shocked
hs8jyx
member
*

คะแนน9

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 10:54:07 AM »

อืม...ผมมีเรื่องคาใจอยู่ครับ กราวนด์ DC กับ กราวนด์ AC ในสายอากาศมันเป็นยังไง แล้วเราจะรู้ได้ยังไง

เอาแบบง่าย ๆ ครับ
DC Ground เป็น Ground ที่สามารถวัดกับ โอห์มมิเตอร์ ได้เลย
ส่วน AC Ground เป็น Ground ที่วัดกับโอห์มมิเตอร์ แล้วไม่ขึ้น มองในแง่ไฟ DC แล้วมันวงจรมันขาด เขาอาจจะใช้ C ต่อก่อนที่จะต่อลง Ground อีกทีนะครับ

DC Ground
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:28:44 AM »

ขอบคุณครับผม

click2
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 10:22:53 AM »

ผมก็เริ่มจากเจ้าอีเทวล่ะคนนึง แล้วถึงมาเล่นซิกม่า นี่ครับวงจรที่ผมโมกันสมัยก่อนโดยถอดคอยกะป๋องสุดท้ายออกแล้วเอาวงจรนี้ใส่ไปแทนแต่แยกไฟเลี้ยงครับ กดทีทีวีล้มกันเป็นแถบๆ คิดถึงเมื่อสิบกว่าปีก่อนจริงๆครับ
click2
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 10:27:38 AM »

แก้Cตัวแรกเป็น82Pf ครับ
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 11:26:58 AM »

เสา 5/8 ของผมยังเก็บพิงอยู่ที่โคนเสาเลยครับ คิดถึงสมัยก่อนมากคุยสนุกได้เพื่อนมากมาย นัดกันทำเสากันประจำ มีแต่ย่าน 78 ผมขึ้นไว้ 1 ห่วง

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
vinate_k@hotmail.com
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2008, 07:41:26 PM »

เห็นรูปเสา 5/8 แล้วคิดถึงอดีตจริงๆครับพี่
ตอนนี้ยังมีคนเล่นอยู่หรือเปล่าครับ 27 mhz เนี่ย Sad
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 07:09:16 PM »

เขาจะว่าพวกเราแก่ไหมนี่ที่เอาเรื่องความหลังมาคุยกัน 555  Sad

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
click2
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 09:36:12 AM »

เขาจะว่าพวกเราแก่ไหมนี่ที่เอาเรื่องความหลังมาคุยกัน 555  Sad

ไม่แก่หรอกครับพี่ ผมกะลังจะ30 เอง อิอิ.................. มีใครแก่กว่าผมอีกมั้ยที่เล่น27Mhz อิอิ................ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์