ท่านใดมีวงจรไมค์ลอย FM ใช้ C458 ตัวเดียวบ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:04:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีวงจรไมค์ลอย FM ใช้ C458 ตัวเดียวบ้างครับ  (อ่าน 36560 ครั้ง)
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 03:05:55 PM »

ผมจำได้ว่าตอนเรียนเทคนิคผมทำวงจรนี้ส่งอาจารย์ เสียงดีแล้วส่งได้ไกลเกือบครึ่งกิโล ท่านใดมีวงจรบ้างครับ ใช้ทรานซิสเตอร์ 2SC458 ตัวเดียวเอง ตัวต้านทานอีก 4-5 ตัว
 Cheesy

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:37:27 PM »

วงจรอื่นก็โด้ครับท่าน  เพียงเปลี่ยนเบอร์ของ TR  มาเป็น  2SC458  (ถ้าจำไม่ผิดเป็นวงจรที่ใช้วาริเอเบิลของวิทยุ AM แทน ทริมเมอร์ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ละก็สัญญาณไม่นิ่ง  วูบวาบไปมาเมื่อยกขึ้นครับ)   ทำไมไม่ทำให้ระบบ PLL  ละครับ  สัญญาณนิ่ง  ไม่วูบวาบ................เฮ่อ  หมู่นี้นักเล่นเครื่องส่ง หายเงียบเลยครับ  ไม่รู้ทำอะไรกันไปถึงไหนแล้วครับ.........ในเดือนสิงหาคม 2551  จะยังส่งออกอากาศเล่น ๆ  ได้อีกหรือเปล่าครับ .........สำหรับ กชช.
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 01:00:23 PM »

ผมจะทำเล่นครับ ฮิๆๆ
 Cheesy
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 01:01:41 PM »

ผมจะทำเล่นครับ ฮิๆๆ

Cool  Grin   Grin  Shocked
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:26:20 AM »

ไม่ได้เงียบ  ซุ้มดูเชิง (แบบใครนะ) ทำแล้วส่งไม่ไกล เครื่องมือก้ไม่มีอะไรมาก ไม่รู้จะปรึกษาใคร  ขอบคุณ ขอบคุณ
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:53:30 PM »

ผมจำได้ว่าตอนเรียนเทคนิคผมทำวงจรนี้ส่งอาจารย์ เสียงดีแล้วส่งได้ไกลเกือบครึ่งกิโล ท่านใดมีวงจรบ้างครับ ใช้ทรานซิสเตอร์ 2SC458 ตัวเดียวเอง ตัวต้านทานอีก 4-5 ตัว
 Cheesy

ผมก้เคยทำเหมือนกันนะครับ พี่มาด  แต่ยังงงๆ ความถี่มันไม่นิ่งเลยครับ ลองดัดแปลงขึ้นเสาส่ง FM  ได้เป็น กิโลเลยครับ ว่าจะเปิดสถานีแล้วนะครับ   ชุดคิต 70 บาทเองครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 12:47:33 PM »

ก็ทำ MPX96  ซิครับ วงจรง่าย อุปกรณ์น้อย เป็น PLL  ระบบ stereo อยู่ในตัว  ไม่เหมือน Veronica  บอร์ดใหญ่มาก อุปกรณ์เยอะ ปรับจูนได้ยากกว่าครับ 
     ตอนนี้ทำส่งอยู่ที่ 30 วัตต์ ครับ  จะเป็น 50 - 100 กว่าวัตต์ คงไม่ไหว (งบมีน้อยครับ)   TR  เพาว์เวอร์ก็แพงเป็น 2 - 3 เท่าของราคาปกติครับ  ...........โดยเฉพาะ 300 วัตต์  Fet  ตัวหนึ่งก็ปาไปตัวละ 5,000 กว่าบาทแล้วครับ .........อยากทำสอบถามได้ครับ
        ส่วนกล่องไส่เครื่องส่ง  ก็ใช้เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมของ Samart  รุ่น อนาล็อค ที่ไม่ใช้แล้ว  ตรงหน้าปัม์ทจะมีตัวแสดงผลอย่างเดียว  ดัดแปลงตัวเลขแสดงผลหน้าปัม์ท มาจั้มเป็นตัวเลขความถี่ที่เราส่งออกอากาศ  (ประหยัดเงินไปหลายบาทครับ)........
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 12:55:50 PM »

ถ่ายรูปมาดูบ้างนะครับพี่kpkp   ขอบคุณครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 12:00:26 AM »

จะส่งให้ก็ภาพมีขนาดพื้นที่มากกว่า Web กำหนดไว้ครับ  กำลังจะหาท่าง รีไซด์อยู่ครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 04:53:32 AM »

ชมด้วยๆ  Embarrassed
ขอทราบราคาสำเร็จด้วยครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 05:53:42 PM »

เป็นรูปภาพตัวเครื่องส่ง MPX96  ที่ต่อภาคขยาย 10 วัตต์   และอีกรูปเป็นการแสดงผลเป็นตัวเลข โดยใช้ตัวซิกเมน์ 7 ส่วน (ผมใช้กล่องเครื่องรับดาวเทียม อนาล็อก ซึ่งเลิกใช้แล้วมาทำเป็นกล่องใส่เครื่องส่ง  ซึ่งมีตัวแสดงผลเป็นตัวเลขของเดิม นำมาดัดแปลงครับ)   
                     หลอดไฟสีแดงเป็นการแสดงผลไฟเลี้ยงวงจร 
                     ส่วนหลอดสีเขียว จะบอกสถานะการ Lock  ความถี่
                     SWR  ได้ 1.1:4    กำลังวัตต์ 10 วัตต์   ไฟเลี้ยง 13.8 V DC 
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 06:15:40 PM »

เป็นเครื่องทดลองครับ .........แต่ได้ผล  ปรับเสียงได้ลึก  (หมายถึงเสียงไม่เบา)  ต่อจากเครื่องเล่น CD  ชัดเจนดีครับ    ถ้าถ่ายทอดสัญญาณจากคลื่นวิทยุผ่านดาวเทียม  (สถานีที่เขาส่งด้วยระบบดาวเทียมจาก กทม.   มาเข้าสถานีเบสภาคพื้นดินในส่วนภูมิภาค ) มาต่อเข้าเครื่องส่งตัวนี้ เสียงยิ่งชัดครับ   ........ หากมี MIX  ที่ที่ปรับความละเอียดสักหน่อยไม่แพ้สถานีราคาแพง ๆ  เลยครับ   (เป็นความรู้สึกของผมนะครับ................)
               ส่วนเสียงที่ต่อจากคอมพิวเตอร์ที่มเป็นซาวด์ออนบอร์ด .... พอใช้ได้  .... (ถ้าจะให้ดีต้องเปลี่ยนซาวด์การ์ด)  ...........10 วัตต์ ทำเองก็ไม่เกิน  3  พันบาทครับ     (เพราะปัจจุบันอุปกรณ์บางตัวราคาแพง  และหายากครับ)   จะใช้โมดุลขนาด 50 วัตต์ ก็ราคาแพง หันมาใช้ TR  ที่ราคาไม่แพง...............เพื่อนสมาชิกมีความคิดพอที่จะชี้แนะก็บอกกันบ้างนะครับ   Cheesy
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 06:45:41 PM »

มีครับ ผมมีความคิดเห็น คิดว่าน่าจะเอาให้ผมลองใช้ดู ฮิๆๆๆ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 07:27:19 PM »

ไม่ต้องทดลองครับ ........ ลงมือทำเลยครับ  วงจรผมก็ลงให้แล้ว  ตามหัวข้อที่ผ่าน ๆ มาครับ  ..............ฝรั่งเขาไม่ได้เขียนวงจรผิด..........แต่เราทำไม่ Work ก็เท่านั้นเองครับ ...............จุดที่ไม่ Work  ก็คือการพันขดลวดครับ .........
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:07:34 PM »

เสริมให้ครับลายปริ้นอาจไม่ชัดเท่าไรลองดูครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
vinate_k@hotmail.com
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:19:07 AM »

Cheesy     winate1970    ที่นำมาลงเสริมให้ครับ ................... ......    เยี่ยมมาก
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:25:39 AM »

ผมทำชุดคิท จำหน่ายครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:19:37 AM »

ผมทำชุดคิท จำหน่ายครับ
ชุดละเท่าไหร่ครับ ถ้ายังไม่เปิดตลาดที่นี่บอกทางข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:56:17 PM »

แจ้งที่ข้อความส่วนตัวแล้วครับ............ส่วนมากผมจะประกอบให้เสร็จเลยครับ   กลัวส่งไปแล้วทำไม่ Work   เพราะรายปริ้นท์มันถูกความร้อนมากไม่ได้ จะหลุดครับ (เวลาเชื่อมเปลี่ยนอุปกรณ์)   เป็นแผ่นปริ้นท์ 2  หน้า   อีกอย่างประกอบไม่ดีเสียงจะออกจากลำโพงของเครื่องรับอาจจะดังไม่เท่ากันครับ   วงจรนี้ภาค Pre- empasis  จะให้เสียงแหลมผสมเบสนิด ๆ ครับ   ปรับเสียงได้ลึก (ดัง) กว่าบอร์ด Veronica  ครับ..........ส่วนในเรื่องฮาโมนิคส์ ก็มีครับ  (เป็นคุณสมบัติของเครื่องทุกเครื่องต้องมีครับ)  เมื่อขยายกำลังส่งสูง ๆ  ก็จะใช้ Lowpassfilter  ลดอีกทีครับ ...........บอกตรง ๆ ครับ  ค่าอุปกรณ์บางตัวในวงจรให้มาใส่ค่าตามวงจรแล้วไม่ค่อย Work  ครับ 

MPX96  บอร์ดนี้มีภาค Stereo MPX  อยู่ในตัว  ให้กำลัง 10 - 100  MW  ต่อเข้าภาคขยายกำลังส่งที่ต้องการ Input ขนาด 10 - 100 MW  ได้เลยครับ 
                อุปกรณ์หลัก ๆ  ที่ผมมีอยู่ขณะนี้
                (1)   IC - 74F160  มีเหลือ  50 กว่าตัว  แบ่งขายไปแล้ว  50 ตัว  (ในตลาดไม่มีขาย)   และเบอร์แทน  74F162   มีเหลือ 5  ตัว
                (2)  TR -  MPF820  มีเหลือ 100  ตัว (เบอร์แทน  MPF102  ในตลาดไม่มีขาย)
                (3)  X-TAL - 4.684 MHZ  (ภาค Stereo mpx)  มีเหลือ 100 ตัว  (ในตลาดไม่มีขาย)

เพื่อนสมาชิกที่ต้องการทำ  ผมแบ่งขายครับ    ราคาไม่แพง ขอบวกค่าส่ง + ภาษี  (เพราะสั่งซื้อมาจาก Singapore )

หมายเหตุ     ทดลองส่งแล้ว เสียงที่ส่งออกอากาศอยู่ในขั้นไม่แพ้เครื่องส่งราคาแพง ๆ ครับ  .....เสียง Stereo ดังออกลำโพง 2
                                   ข้าง .........ถ่ายทอดเพลงสากล  จากดาวเทียม Pas 10   ให้รายละเอียดเป็นที่น่าพอใจครับ  ระรื่นหูดี ครับ         
                                   (ความรู้สึกของผมครับ) 

***********  ทำแล้ว ความถี่ไม่ Lock    ผมแนะนำให้ประกอบทำใหม่ครับ   จะเปลี่ยนค่าอุปกรณ์อย่างไรก็ไม่หายครับ ****************

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 03:49:45 AM »

ดูภาพอีกทีครับ    ตำแหน่งดิฟสวิชจะปรับไปตำแหน่งที่ 105.00 MHZ  ครับ
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:18:54 PM »

X-TAL - 4.684 MHZ  ราคาเท่าไรครับ ยังไงผมจะขอซื้อสักหน่อย

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:31:58 PM »

ท่าน kpkp กล่องข้อความเต็มส่งเข้าไม่ได้ กรุณาช่วยเอาที่ไม่จำเป็นออกบ้างนะครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:38:01 PM »

ลบแล้วครับ   Cheesy   ที่บอกครับ  ผมไม่ได้สังเกตุครับว่ามันเต็มแล้ว  ขออภัยด้วยครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:44:09 PM »

X-TAL 4.864 MHZ  ตัวละ 20 บาท (คงไม่แพงนะครับ + ค่าส่ง)   ที่อื่นเห็นโฆษณาขาย ตัวละ 50  -  70 บาท ครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:52:35 PM »

เครื่องส่ง MPX96  ผมทำอีกเครื่องครับ  10 วัตต์ เหมือนกัน ........... ส่วน 30 วัตต์ ในกล่องเครื่องส่งไม่มีที่วาง  ผมนำออกมาไว้ข้างนอกแล้วครับ  เลยไม่มีรูปให้ดู
winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:03:19 PM »

รุ่นนี้ภาค stereo แยกขาดไหมครับ คือเสียบสัญญาณซ้ายหรือขวาข้างใดข้างหนึ่งแล้วฟังที่เครื่องรับ แยกขาดไหมครับ ลองทดสอบผลให้ทีครับ ถ้าแยกขาดจะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยที่เครื่องรับ
 Cheesy

winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:06:17 PM »

ไม่แพงครับ x-tal มีกี่ตัวเหรอครับ

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 08:52:42 PM »

100 กว่าตัวครับ  (ห้ามเหมาหมดนะครับ  เดี๋ยวผมอดทำเล่น )    ถ้าหมดละก็สั่งซื้อทีคงจะ 3,000 กว่าบาทแล้วมั้ง ........เพราะอัตราแลกเปลี่ยนเงินมันแพงครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 09:04:53 PM »

อยู่ที่กับปรับ VR  ครับ   ลองเสียบสายด้านซ้ายข้างเดียว  เสียงออกมาทางด้านขวาปนออกมานิดหน่อย ครับ  (รั่วนิด ๆ )  ทั้งนี้อาจขึ้นอยู่กับค่า VR  ที่เขาให้มาไม่ได้ค่าที่วงจรกำหนด   ผมใช้ค่าอื่นแทนครับ 
    เล่นเพลง  MP3  บางเพลง ไม่รู้เขาบันทึกมาอย่างไร  ลองเล่นดูแล้วมีแต่เสียงดนตรีดังข้างเดียว   คนร้องดังนิด ๆ    ลองสลับสายเสียบอีกข้าง เสียงคนร้องดัง  เสียงดนตรีเบาครับ   
    อีกอย่างฟังลำโพงแต่ละข้างแล้ว   ข้างหนึ่งเสียงทุ้ม  อีกข้างหนึ่งเสียงแหลม  ก็ถือว่า Stereo ใช้ได้ครับ  จะให้ได้ 100 เปอร์เซ็นคงจะลำบากหน่อยครับ  อีกอย่างคนฟังเขาคงไม่ฟังถึงขนาดนั้น  ขอให้เพลงที่ส่งเสียงใส ชัดเจน ก็เพียงพอแล้วครับ
   วงจร Stereo Coder MPX  มีหลายวงจร แต่ไม่ได้ทดลองครับ  เห็นประเทศอินโดนีเซีย ใช้อีกวงจรหนึ่ง  (แผ่นใหญ่มาก)  ใช้แร่คิสตอล  38 KHZ    .....เอ่อ  ลืมพูดถึง  IC -  BA1404  ก็ใช้ได้ผลครับ แยกซ้าย  - ขาว เด็ดขาด ไม่มีรั่วครับ  กะว่าจะออกแบบมาอยู่ในบอร์ด  MPX96  แทนของเดิมครับ  เพราะผมมี IC และแร่ 38KHZ  อยู่หลายตัว
    ก็ลองพิจารณาดูนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์