panasoinic รุ่น SC-VK90D ขึ้น f61 ครับ ช่วยด้วย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:19:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: panasoinic รุ่น SC-VK90D ขึ้น f61 ครับ ช่วยด้วย  (อ่าน 3452 ครั้ง)
hotdog1
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:32:28 PM »

คือ ผมดัน เอาสาย am ที่ให้มา        มันมี 2สาย ก็เลย ไปต่อ เข้า ช่อง fm กับ กราวด์ ของ fm  มันช็อตทันทีเลยครับ และขึ้น f61 เลยครับ (แบบว่า สัพเพร่ามากอ่านคู่มือไม่ละเอียด)  เปิดปุ๊บ รีเลย์ ตัดปั๊บ ครับ ต้องเช็คตรงไหน
ช่วยหน่อยครับ (ปล. ผมไม่เคยซ่อม อุปกรณ์ พวกโทรทัศน์กับวิทยุเลยครับ แบบว่าซ่อมไม่เป็น แต่ผมจบ ทางด้านไฟฟ้า ก็อยากจะให้อธิบายให้ละเอียดนิดนึงครับ )
ขอบคุณมากครับ

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:45:44 PM »

อ้างถึง
มันมี 2สาย ก็เลย ไปต่อ เข้า ช่อง fm กับ กราวด์ ของ fm  มันช็อตทันทีเลยครับ

ช่อง FM หรือ.....ช่องต่อลำโพงครับ

AM หรือ FM จริงๆแล้ว มันใส่กันได้นะครับ เพียงแต่ว่าจะรับคลื่นวิทยุได้หรือไม่ได้เท่านั้น
อาการนี้เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
ตอนแรกแนะนำให้หาวงจรให้ได้ ( หาดูในห้องวงจร มินิคอมโป ) แล้วลองวัดไฟต่างๆก่อนครับ
และก็ลองหาดูอาการแบบนี้ในกระทู้เก่าๆ ดูซิครับ อาการ F61 มีหลายกระทู้เลยแหละ
hotdog1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 02:06:10 PM »

อ้างถึง
มันมี 2สาย ก็เลย ไปต่อ เข้า ช่อง fm กับ กราวด์ ของ fm  มันช็อตทันทีเลยครับ

ช่อง FM หรือ.....ช่องต่อลำโพงครับ

AM หรือ FM จริงๆแล้ว มันใส่กันได้นะครับ เพียงแต่ว่าจะรับคลื่นวิทยุได้หรือไม่ได้เท่านั้น
อาการนี้เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
ตอนแรกแนะนำให้หาวงจรให้ได้ ( หาดูในห้องวงจร มินิคอมโป ) แล้วลองวัดไฟต่างๆก่อนครับ
และก็ลองหาดูอาการแบบนี้ในกระทู้เก่าๆ ดูซิครับ อาการ F61 มีหลายกระทู้เลยแหละ

คือ ตอนแรก ผมต่อสาย am  แบบห่วง  ที่  ให้มากับ minicompo   เข้าไปในช่อง fm ตอนแรกต่อสาย เดียว ok ไม่มีปัญหา  ฟังชัดเจน แต่ เห็นมันเหลืออีกสายนึงก็ลองต่อ ลงกราว์ที่ เหลือ ของ fm ปรากฏว่า ช็อต ก็เลยไม่รู้ว่า ชุดสาย อากาศ am ที่ให้มาวงจรมันเป็นอย่างไร ช็อตถึงกัน drop แค่ volt หรือปล่าว    พอไปดูในคู่มือ ถ้า เป็นสายอากาศ ของ fm ที่ให้มา   ให้ต่อสายเดียว โดดๆ แต่ถ้าต้องการต่อเพิ่มก็ให้ใช้เสาอากาศภายนอกได้  อันนั้นถึงจะต่อลงกราวดได้ ครับ
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:40:11 PM »

คือ ผมดัน เอาสาย am ที่ให้มา        มันมี 2สาย ก็เลย ไปต่อ เข้า ช่อง fm กับ กราวด์ ของ fm  มันช็อตทันทีเลยครับ และขึ้น f61 เลยครับ (แบบว่า สัพเพร่ามากอ่านคู่มือไม่ละเอียด)  เปิดปุ๊บ รีเลย์ ตัดปั๊บ

อาการเสียไม่เกี่ยวกับการต่อสายอากาศผิดเลยครับ

AV Electronic  Pattani.
hotdog1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:57:26 PM »

ขอถามนิดนึงครับ ร้านแถว สมุทรปราการ มีรับซ่อมหรือปล่าวครับเคย ส่งไปที่ร้านซ่อมทั่วไป เขาบอกว่า ต้องส่งให้ศูนย ์ครับ

คือเคยมีอาการเสียอีกอย่างนึง ซ่อมไป 2 ครั้งแล้วไม่หาย ซักที คือว่า เปิด dvd ซักแป็บนึงแผ่นมันอ่านไม่ได้เลยครับ ภาพมันยับตลอดเลยและก็ค้าง  ต้องเอา พัดลมเป่าจ่อไว้ถึงจะช่วยได้
แก้ยังไงก็ไม่หาย  เสียเงินไปหลายแล้ว ครับ ส่งศูนย์ pana ด้วย ก็ยังซ่อมไม่หายซักที
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์