โหลดได้เยอะ ยิ่งคุ้มค่า....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 11:46:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โหลดได้เยอะ ยิ่งคุ้มค่า....  (อ่าน 1949 ครั้ง)
PHEZ
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 09:30:48 AM »

การจะโหลดลำโพงหรือขับลำโพงได้หลายดอก แต่ไม่ต่ำกว่า 1 โอห์มเนี้ย การจะทำเพาเวอร์แอมป์ที่รับโหลดแบบนี้ได้ ควรมีเทคนิคและปัจจัยอะไรในการสร้างแอมป์บ้างครับ  เท่าที่รู้ - เช่นการขนานคู่ output ได้มากๆ
                    - เรื่องแหล่งจ่ายต้องพอเพียง และ เผื่อด้วยใช่ไหม เช่น แอมป์สูงๆ
                    - อยู่ที่แผ่นไดร์ ด้วย แต่ ถ้าใช่แผ่น ที่เขาบอกไว้ว่าได้ประมาณ 1000 w แต่ถ้าต้องการ วัตต์มากกว่านี้แผ่นเดิมจะทำได้ไหม และวัตต์ขึ้นจริงหรือเปล่า
                      ค่าตัวอุปกรณ์ และการไบอัส จะเปลี่ยนไปใช่ไหมครับ
ทั้งนี้และทั้งนั้น อยากได้คำอธิบายและประสบการณ์ในการทำแอมป์เพิ่มเติม  จากคนในวงการนี้ครับ

ปล.ก็อยากให้เราทำเองได้สเปกทัดเทียมกับ แอมป์บริษัทดังๆบ้างเหมือนกัน เห็นแต่ละเจ้า เน้นหม้อแปลงและ คู่เอาท์พุทกัน 20-36 คู่ต่อข้าง(เช่นประดิษฐ์)
เน้นเทคโนโลยีสมัยใหม่ตามอย่างเมืองนอก(เช่น บอสเทค).......
 Sad

ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 01:14:16 PM »

จะโหลดโอห์มตำๆ วงจรก็ต้องเป็นวงจรแบบ Current Amplifier ครับ ส่วนวงจรที่เราต่อกันอยู่ทุกวันนี้ 90%ขึ้นไป เป็นวงจร Voltage Amplifier นะครับ
Current Amplifier ก็ตัวอย่างเช่น ประดิษฐ์ Gold Series ครับ

PHEZ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 08:04:12 PM »

มันมีทั้ง วงจรกระแสและแรงดัน ประกอบเข้าด้วยกันไม่ใช่หรือครับ ในหนี่งวงจร แล้วจะหาตัวอย่างวงจรแบบ นั้นได้ที่ไหนบ้างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์