ทำไงไม่ให้ CD rom Autorun ครับขอด่วนครับ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 09:34:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงไม่ให้ CD rom Autorun ครับขอด่วนครับ(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 3001 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 11:44:29 AM »

หนุ่ม
ทำไงไม่ให้ CD rom  Autorun ครับขอด่วนครับ

TongTang
ลองทำตามนี้ดูครับ..
เข้าไปที่ Control Panel - System - Device Manager - เลือก CD-Rom ตัวที่ต้องการ
- เลือก Properties - แล้วเอาเครื่องหมายหน้าช่อง Auto insert notification ออก

winai4u
ร่วมด้วยช่วยกัน(อีกวิธีครับ)

1. กดปุ่ม Start เลือกหัวข้อ Run จะมีหน้าต่าง Open ขึ้นมาในช่องว่างให้พิมพ์คำว่า regedit แล้วกดปุ่ม enter
2. จากนั้นหน้าต่าง Registry Editor จะถูกเปิดขึ้นมา ให้ดูทางช่องซ้ายมือ เอาเม้าส์ไปจิ้มตรงเครื่องหมาย + หน้าโฟลเดอร์ที่ชื่อว่า HKEY_LOCAL_MACHINE จากนั้นแล้วไปจิ้มเครื่องหมาย + หน้าโฟลเดอร์ SYSTEM
3. จากนั้นเอาเม้าส์ไปจิ้มที่เครื่องหมาย + หน้า ControlSet002
4. ในโฟลเดอร์ของ ControlSet002 นี้ให้มองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อว่า Services เมื่อเจอแล้วให้เอาเม้าส์ไปจิ้มที่เครื่องหมาย + หน้าโฟลเดอร์
5. จากนั้นในโฟลเดอร์ Services นี้ ให้มองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อว่า Cdrom เมื่อเจอแล้วเอาเม้าส์ไปจิ้มที่โฟลเดอร์นี้ แล้วทางช่องขวามือให้มอหาหัวข้อที่ชื่อว่า AutoRun เมื่อเจอแล้ว ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไป ให้เปลี่ยนค่าจาก 1 เป็น 0 แล้วกดปุ่ม โอเค

จากนั้นก็รีสตาร์ทเครื่องครับ

หนุ่ม
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ช่างนอกเวลา
ง่ายที่สุดแต่ต้องทำทุกครั้ง กด Shift ค้างไว้แล้วใส่แผ่นเข้าไปครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์