การใช้งานเครื่องขยายเสียง ผิดไหม ทำแบบนี้ให้ดูหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:07:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานเครื่องขยายเสียง ผิดไหม ทำแบบนี้ให้ดูหน่อย  (อ่าน 6321 ครั้ง)
DTS99
member
*

คะแนน0

อยาก ทำ ก็ทำเลย

« เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:51:13 PM »

การใช้งานเครื่องขยายเสียง ผิดไหม ทำแบบนี้ Tongue

1.เครื่องขยาย stereo  มี2 ข้าง อยู่แล้ว  ถ้าเกิด ใช้งานข้างใดข้างหนึ่ง หนักกว่ากันซักเล็กน้อย จะมีปัญหาหรือไม เช่น  การ ใช้ Ch1 ขับซับ  (โดยใช้ EQ บังคับ)
Ch2 ขับเสียง กลาง,แหลม  (ใช้ EQ บังคับ อีกเช่นกัน (EQ 31  มี 2ch) )     คือ อยากแยกเสียงอ่ะครับ Sad 

2.เครื่องขยาย stereo แต่ล่ะ ข้าง ใช้ขับลำโพง  ต่างขนาด ต่าง โอม กัน เช่น Ch 1  ใช้ลำโพง 16โอม  CH2 ใช้ ลำโพง 4 โอม 

ทั้งหมดนี้  มันจะทำให้เครื่อง เสียงไว หรือ เปล่าครับ   คือ อยากแยกเสียงอ่ะครับ ดันมีเครื่องขยายตัวเดียว  Grin

DOLBY DIGITAL  8.1 Ch 
(2000Wrms /8ch  +  Sub woofer 1000Wrms/1ch)

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 06:58:42 PM »

ข้างที่ใช้งานหนักก็จะร้อนมากกว่าที่ไม่ใช้งานหนักไง

ใช้แบบนั้นก็ได้.......  ก็เหมือนเรามีแอมป์สองตัวนั้นแหละ

ลองดูครับแล้วจะรู้   ไม่ลองไม่รู้

DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 07:18:50 PM »

ขอบคุณครับ  ลองเลยแล้วกัน     พาเวอร์ที่ ไหม้ เอาไว้ก่อน ก็แล้ว กัน มามีความสุข กับพาเวอร์แอมป์ ตัวโปรด ดีกว่า   ว่าแต่ IMF P.Audio+MSsound โอบอ้อม   เสียงดี จริงๆ เลย 2เจ้าเนี่ย ราคาก็ถูก ดี สงสัย นิดๆเราซื้อมาของแท้ ป่าวน่ะ น่าจะมีจุดสังเกต อิอิ55555

(2000Wrms /8ch  +  Sub woofer 1000Wrms/1ch)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 07:23:51 PM »

ผมไม่มานั่งดูของแท้ของเทียม  เสียงออกมาถูกใจผมผมก็ใช้  ไม่ถูกใจก็ทิ้งครับ

ความจริง---ยังไม่ต้องแยกกระทู้ออกมาตั้งใหม่ก็ได้นะครับ  ผมอ่านทุกกระทู้อยู่แล้ว  Tongue
DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 07:54:32 PM »

กลัวไม่ ตอบ กัน ก็ เลย เปลี่ยน ครับ โทษ ครับ   มีอีกเรื่อง ครับ

มีคน ที่ ทำเครื่องรับจ้าง เขา บอก ว่า เวลา ต่อ สายoutput จาก คอม มาหาเครื่อง ขยายเสียง ห้าม  เปิด ใช้ EQ ในคอม ทุกอย่าง  เพราะ จะทำให้ สัญาณเสียง ที่แอมป์ วนกลับไปหา คอม ทำให้คอม เสียหาย เพราะมันมี EQ ข้างนอกอยู่แล้ว ผมก็ ยังไม่รู้ ว่าจริงแค่ไหนเลยอยากถามหน่อยอ่ะครับ

k_8623
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 08:06:11 PM »

กลัวไม่ ตอบ กัน ก็ เลย เปลี่ยน ครับ โทษ ครับ   มีอีกเรื่อง ครับ

มีคน ที่ ทำเครื่องรับจ้าง เขา บอก ว่า เวลา ต่อ สายoutput จาก คอม มาหาเครื่อง ขยายเสียง ห้าม  เปิด ใช้ EQ ในคอม ทุกอย่าง  เพราะ จะทำให้ สัญาณเสียง ที่แอมป์ วนกลับไปหา คอม ทำให้คอม เสียหาย เพราะมันมี EQ ข้างนอกอยู่แล้ว ผมก็ ยังไม่รู้ ว่าจริงแค่ไหนเลยอยากถามหน่อยอ่ะครับ

ไม่จริงครับแอมป์เราจัด out 0 V ตลอดเวลานอกซะจากว่าแอมป์พัง
ความเห็นส่วนตัวครับ

แค่ความคิด ไม่หยุดโลก ลงมือทำ
085-446-4351
DTS99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 08:36:02 PM »

เพราะว่า ตอนนั้นจ้างเขามา เปิดในงานศพ ครับ เลย ยกคอม มาเปิด คาราโอเกะเลย สมัย นั้นคอมพิวเตอร์ ยังห่างไกล จากคนแถวบ้านมากเลยครับ เผลอๆ อาจมีเครื่องเดียวในหมู่บ้านด้วยซ้ำ (ถูกรางวัลที่ 4  2ใบ เลยซื้อคอม อิอิ )  มาปุบ ผมก็ เปิดหนังลองดูก่อนเลย(เอาให้หนังกลางแปลงอายว่างั้น) Windows Media Player ผม กดปรับ EQ อัด เบส Surround ด้วยเต็ม ที่เลย ตู้ มีแค่ 2 ตู้เอง ตู้ล่ะ 2ดอก 15" ฮอน อีก 2อัน/ข้าง    ผมออกมา เสียง สั่นรอบทิศ รู้ได้เลยว่ายิ่งใหญ่ มาก แต่ๆ สงสัย เจ้าของเครื่องกลัว ลำโพง ระเบิดออกมาเลยสั่น อย่างเร็วว่า ปิด ก่อนปิดก่อน 5555 สุดยอด ทำไปได้ EQ ข้างนอกก็มีปรับ เลย ส่งผล ให้มีเสียงออกมา น่ากลัว "กลัวลำโพงระเบิดน่ะ"  นั้นเป็น จุดเริ่มต้นให้ อยามีเครื่องเสียงเป็นของตัวเอง

ฮ่าๆ  แล้วเขาก็บอก ตามข้างล่างครับ

ดีแล้วที่ไม่มีผล สบายใจจัง  แค่ เล่าให้ฟังไม่ ว่าน่ะ ครับ

lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2008, 10:43:49 PM »

เสียงแหลมแบบนี้ผมไม่ชอบเลยเสียงแสบหูชะมัด
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2008, 02:24:59 PM »

ขอบคุณครับ  ลองเลยแล้วกัน     พาเวอร์ที่ ไหม้ เอาไว้ก่อน ก็แล้ว กัน มามีความสุข กับพาเวอร์แอมป์ ตัวโปรด ดีกว่า   ว่าแต่ IMF P.Audio+MSsound โอบอ้อม   เสียงดี จริงๆ เลย 2เจ้าเนี่ย ราคาก็ถูก ดี สงสัย นิดๆเราซื้อมาของแท้ ป่าวน่ะ น่าจะมีจุดสังเกต อิอิ55555
แค่นี้ก็มันแล้ว ถ้าไม่ได้ไปแข่งกับใคร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์