แนะนำแอร์ให้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:53:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำแอร์ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2295 ครั้ง)
pimdown
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 06:16:49 PM »

กำลังจะติดแอร์ให้ลูกน้อย มียี่ฮ้อไหนบ้างครับที่ทนทาน มีระบบฟอกอากาศ เอาซัก 12000 บีทียู ขอบคุณครับ

boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:33:59 PM »

ขออณุญาติ แนะนำนะครับ

แอร์ที่ผมรู้ตอนนี้ เท่าที่รู้นะครับ  มีระบบ ที่เราแยกกันอยู่ 2 ชนิดนะครับ

1 ระบบธรรมดา  ก็คือแอร์ทั่วๆไป

2 ระบบ อินเวอร์เตอร์  ก็คือแอร์ ที่ควบคุมการทำงานของคอมด้วยระบบอินเวอร์เตอร์

ถ้าเป็นผม จะเลือกอินเวอร์เตอร์ครับ เพราะตอบโจยท์พี่ได้ข้อ 1 คือ ลูกน้อย แน่นอนว่า พี่แทบจะเปิดแอร์ ทั้งวันทั้งคืนแน่นนอน
ใช่ไหมครับ เพราะผมก็เป็นอย่างนั้น 

แอร์ ธรรมดา 12000  กินไฟที่ 5.0-5.5  แอมป์   แต่ถ้าเป็น อินเวอร์เตอร์แล้ว จะเหลือ ประมาณ 2.5-2.8 ประมาณ นะครับพราะว่าไม่ค่อยได้จับเท่าไหร่

12000 ธรรมดา เปิด 1 ชม ถ้าคอมทำไม่หยุด กินไฟ ที่ 3.6 บาท /ชม   อินเวอร์เตอร์ ก็ตามสัดส่วนครับ

อีกอย่างเสียงก็เงียบ  อุณหภูมิก็คงที่ อะไรอะไรก็ดีไปหมด  แต่แต่ช้าก่อน

1 แอร์อินเวอร์เตอร์ แพงกว่า 
2 แอร์อินเวอร์เตอร์ ซ่อมแพงกว่า
3 แอร์อินเวอร์เตอร์ เติมน้ำยาแพงกว่า

ให้แนะนำ มิตซูสลิม จบที่สุดครับ  ธรรมดา  22000  อินเวอร์เตอร์ 32000

ที่แนะนำอินเวอร์เตอร์เพราะลองคำนวนค่าไฟดูนะครับ   
ที่แนะนำมิตซูเพราะ ผมคิดว่า ยี้ห้อนี้ดีแล้วในประเทศ

แล้วถ้าไม่ใช้มิตซูสลิมล่ะ ก็  ไดกิ้น  พานา  ฮิตาชิ   ยี้ห้ออื่น   ผมไม่รู้ครับ

ระบบฟอกอากาศ ที่ผมไม่พูดถึงเลยก็เพราะว่า

ผมเชื่อนะว่ามันสามารถฟอกอากาศได้จริง ในวันที่ 1 2 3 4 5 6 7

แต่ในวันที่ 8910  วันต่อๆๆมา  มันจะทำได้จริงหรือเปล่า พี่คิดดูนะครับว่า มันจะดูดฝุ่นไหน ถ้าไม่ไปติดคอยหรือแผ่นกรอง

แล้วฝุ่นมันจะไปไหน ถ้าไม่ไปตกค้างที่แอร์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์